Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

===**##### ทำไงดีครับ น้องชายไปเรียนนอก คบ เพื่อนไฮโซ แล้วเกิดเรื่องแบบนี้... ===========$$$$$$

น้องชายผมอายุ17 ย่าง18 เองครับ ปกติไมได้เรียนที่เมืองไทย ตอนนี้มันเรียน high school อยู่ ณ ประเทศนึง (ไม่ขอเอ่ยนามนะครับ) เรียนมาได้ 2 ปีแล้วครับปกเมือง เมืองที่อยู่ รร ที่อยุ่นี่จะออกบ้านนอก คนน้อยเลบไม่เจอเพื่อนคนไทยเลย ตลอดเวลาที่มา
    จนมาปีนี้ มี นร ทยเพิ่มเข้ามาอีกคนนึงเป็นผุ้ชายอายุไล่ๆน้องผมเลย เนื่องจากอายุเท่ากัน มี้รียนวิชาเดียวกันหลายๆครั้งเลยสนิทันเร็ว แล้วคุยกันเยอะมากๆ (รุ้จักันมาสัก 4-5 เดือนได้แล้วครับ นับตั้งแต่ต้นปี) เวลาน้องโทรกลับมาคุยกับที่บ้าน กม็มักจะเล่าเรื่องเพื่อนคนนี้ให้ฟังเสมอๆว่า เพื่อนคนนี้อะนะที่บ้านรวยมากๆ หน้าตาจัดว่าดี พ่อแม่ซื้อรถให้ขับ เวลาอยุ่ไทยก็แข่งรถเล่นบ้าง เที่ยวผับบ้าง แม้กระทั่งบางทีก็เที่ยว...อาบอบนวด (อายุแค่17) น้องผมเกิดความรุ้สึกว่า ทำไมน้อเค้าอายุเท่าเราแท้ๆแต่กลับทำอะไรได้หมด อายุ17 เวลาไปผับก็ยัดเงิน เที่ยวอ่างก็รุ้จักกับเจ้าของ (พ่อเค้าใญ๋นิ)
    ตลอดเวลาที่น้องรุ้จักเพื่อนคนนี้ก็มักจะเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับเค้าเสมอ คือ เค้ามีสิ่งที่วัยรุ่นแทบทุกคนต้องการ แต่น้องเค้ากลับไม่มีโอกาส ไอ้ความคิดนี้มันทำให้น้องผมคิดว่า
    "เราจะเรียนเก่งๆ ขยันๆไปทำไม หาเพื่อนต่างชาติ ฝึกเข้าสังคมกับคนต่างถิ่น กอบโกยประสบการณ์ที่นี่ไปทำไม" ในเมื่อเพื่อนไฮโซข้างๆเค้าคนนี้อยู่นอกมา 6 ปีแล้ว อังกฤษอ่อนก่าน้องเค้าซะอีก แถมซ้ำชั้น 2 ปีไม่จบซักที ไม่คิดจะเรียน คบแต่เพื่อนคนไทยตลอด (ทั้งหมดเกี่ยวกับประวัติก่อนหน้านี้ของตัวเค้าเพื่อนคนนั้นเค้าเล่าให้น้องผมฟังหมดเลยอะครับ ที่เค้าย้ายมาอยู่เมืองบ้านนอ เล็กๆแบบนี้ก็เพราะ รรเก่าจะไล่เค้าออกอยุ่ล้วเพราะ ไม่เรียนหนังสือเลย) แต่!!! ชีวิตเค้ากลับไม่ต้องดิ้นรนทำไร โอกาสก็หยิบยื่นให้เค้าตลอด มีเงินทองใช้ มีรถหรู แต่งรถเล่น ผู้หญิงหลายคนก็ชื่นชมเค้า เพราะหน้าตาดีนี่นา รวย แต่งตัวดีมีรสนิยม ตามแบบฉบับไฮโซ ตอนนี้มันก็เครียยดขึ้นเรื่อยๆ มันบ่นว่า ชอบคิดเปรียบเทียบตัวเองกับเค้าเรื่อยๆ ว่าทำไมชีวิตมันถึงไม่มีสีสันเลย ... ต่างจากกับคนนั้นที่ผ่านการใช้ชีวิตแบบสนุก มันส์ (แบบผู้ชาย)มาเยอะมาก

ผมกลัวมากๆครับว่าน้องผมจะเกิดเห็นผิดเป็นถูก แต่ปีนี้ ก็คงเป็นปีสุดท้ายแล้วครับ ปีหน้า น้องเค้าตัดสินใจจะมาต่อ มหาลัยในไทยดีกว่าเพราะ อบอุ่นมีเพื่อน ครอบครัวอยุ๋ข้างๆเสมอ อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆห้องนี้มากๆอะครับ ไม่อยากให้เสียการเรียนเลย (น้องผมทุกๆปีอังกฤษพัฒนาดีมาก ผลการเรียนดีมากๆตลอดเวลาที่ผ่านมา)

ปล.ความสัมพันธ์ของเพื่อคนนั้นกับน้องผมก็ดีมากๆนะครับ เป็นไฮโซแต่ไม่โอ้อวด ไม่ข่มเลย ช่วยเหลืออะไรกันได้หมด ) ความจริงย่าด่าทอต่อว่าเด็กมันเลยน่ะครับ อายุ17 เอง หวั่นไหวง่าย ที่สำคัน ห่างไกลครอบครัวอย่างงี้ น่าเป็นห่วงมากๆ

จากคุณ : ... - [ 2 มิ.ย. 50 13:15:53 A:121.72.132.60 X:121.72.132.60 TicketID:131431 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom