Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สัญญาเกี่ยวกับทรัพย์สินก่อนแต่ง รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ... (ภาค 2)

ต่อจากกระทู้ด้านล่างนี้น๊ะค่ะ...

"คือดิฉันตัดสินใจทำสัญญาทรัพย์สินก่อนแต่งงาน แต่ไม่รู้ว่าจะเรียกร้องเท่าไหรดีถึงจะไม่ถูกแฟนเอาเปรียบน๊ะค่ะ.... คือตอนนี้ที่คิดเอาไว้น๊ะค่ะ
    1. ถ้าแฟนเป็นคนขอหย่า เราขอ 1แสนบาท (ต่อปี) บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน (ไม่เกิน 5 แสนบาท)
    2. ถ้าเราขอหย่าเรา 3แสน5หมื่น ต่อปี (แต่ถ้าเค้าบีบคั้นทำให้เราต้องหย่า เค้าจะต้องทำตามสัญญาที่ 1 น๊ะค่ะ) ถ้าแต่งเกิน 2 ปี ก็ได้รถเพิ่มอีก 1 คัน

อย่างนี้ยุติธรรมไหมค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

ป.ล. เราทั้ง 2 คนมีความคิดว่าจะพยายามไม่ให้มีการหย่าเกิดขึ้น เราจะอยู่ด้วยกันด้วยความเข้าใจกัน แต่พอดีเค้ามีสมบัติจากการทำงานหนักมาทั้งชีวิตของเค้า เราไม่อยากเอาเปรียบเค้า และไม่อยากให้เค้าเอาเปรียบเราด้วย"

จากกระทู้นี้ต้องขอแก้ตัวหน่อยน๊ะค่ะ คือ ความคิดที่จะมีการเรียกร้องทรัพย์สินหลังการหย่านี้เกิดขึ้นจากแฟนเราค่ะ ซึ่งเรายอมที่จะเซ็นสัญญาก่อนแต่งงาน แล้วแฟนก็บอกว่าถ้ามีการหย่าเกิดขึ้น เค้าจะให้เรา 3แสน5 (ซึ่งเราถึงกับน้ำตาคลอเบ้าเลยค่ะ) ทำไมมันง่ายอย่างนี้ ซึ่งเงินจำนวนนี้ไม่เยอะสำหรับเค้าเลยซึ่งมันง่ายไปไหมที่จะทำเรื่องหย่าเราคิด (ซึ่งเราไม่เคยคิดถึงเรื่องหย่าหรือเรื่องสมบัติของเค้า) แต่พอเค้าพูดมาอย่างนี้ ณ ตอนนั้นเราทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ ได้แต่อึ้งกับร้องไห้ ก็คิดว่าถ้าเค้าต้องการหย่าก็อยากให้เค้าต้องคิดหนักบ้าง ไม่ใช่แค่ 3 แสน 5 และจุดประสงค์ของเราไม่ได้อยู่ที่เงิน แต่อยู่จะทำอย่างไรที่จะทำให้การหย่าเป็นเรื่องยากสำหรับเค้าด้วย นี่คือความคิดในตอนนั้น... ถ้าเป็นสิ่งที่ไม่ควรอย่างไรก็รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยน๊ะค่ะ ถือว่าสงสารลูกแมวผลัดบ้าน ต่างเมืองมา น๊ะค่ะ

จากคุณ : oho49 - [ 3 ส.ค. 50 20:33:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom