Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะย้ายไปอเมริกา แต่ไม่แน่ใจว่าแฟนจะใช้ชีวิตยังไง

คิดไม่ออกค่ะ คือเราเป็น American Citizen นะคะ มีแฟนเป็นคนไทย เราเองต้องไปอเมริกา แต่อยากให้แฟนไปด้วย ยังไม่ได้แต่งงานกันนะคะ สุดท้าย แฟนเราเลยตัดสินใจว่าไปก็ไป ถือโอกาสไปเรียนต่อ แล้วก็ลองใช้ชีวิตกับเราดู แต่ด้วยความที่เราเองเป็น American มีครอบครัว ญาติพี่น้องอยู่ที่อเมริกา แล้วเราก็เป็นลูกครึ่ง ใช้ภาษาอังกฤษได้อยู่แล้ว ถึงแม้ว่าเราจะโตที่นี่มากกว่า แต่เวลาที่ไปอเมริกา เราไม่เคยรู้สึกมีปัญหา หรือลำบากอะไร

ตอนนี้ เรากลัวว่าแฟนเราจะต้องไปลำบาก ทั้งๆที่ที่นี่เค้าก็มีงานทำดีๆ ใน management level อ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าถ้าพาเค้าไป เราจะเทคแคร์เค้ายังไง ไม่อยากจะต้องทำเหมือน babysit เค้า เพราะเค้าเป็นผู้ชาย คงไม่ชอบ แต่ก็เป็นห่วง กลัวเค้าจะเครียด เราจะไปอยู่กันเองนะคะ ไม่ไปอยู่กับพี่น้องเรา ยิ่งเครียดว่าเค้าจะเริ่มต้นยังไง จะทำงานอะไร ไม่อยากให้เค้าไป wait ในร้านอาหารเลย กลัวเค้าจะลำบากอ่ะค่ะ

ตอนนี้เลยคิดว่าจะไปจดทะเบียนกันที่โน่น แฟนเรามี visa 10 ปีค่ะ เค้าจะได้ทำงานดีๆได้ รอจนเป็น residence แล้วก้อเรียนหนังสือได้ด้วยค่าเรียนที่ถูกกว่า คือเท่าๆกับเด็กอเมริกันเรียนกัน แต่อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าคิดถูกหรือเปล่าค่ะ

ตอนนี้เครียดมาก กลัวพ่อแม่พี่น้องเค้าคิดว่าเราดึงเค้าไปลำบาก ช่วยแนะนำทีค่ะ จะไปกันไม่เกินสิ้นปีนี้ เราจะได้มีข้อมูลสนับสนุนแฟนเราว่าเค้าจะต้องทำได้ในอเมริกา เหมือนที่เค้าทำได้ในไทย เพราะเค้าเรียนเก่ง ขยัน นิสัยดี มีแนวทางการใช้ชีวิตเหมือนผู้ชายอเมริกันทั่วไปเลยค่ะ แปลกดี แต่อาจจะติดเรื่องภาษา ที่ยังเป็นไทยๆอยู่

อาจจะเขียนงงๆหน่อยนะคะ เพราะเราคิดวนเวียนอยู่ในหัวเต็มไปหมด ขอบคุณมากๆที่อ่าน และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 ส.ค. 50 16:19:49

จากคุณ : GiRLGeNiuS - [ 11 ส.ค. 50 16:15:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom