Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แม่มือมือใหม่ มีคำถาม(เป็นชุด)อีกแล้วค่า

วันก่อนถามเรื่อง High chair ไปแล้ว วันนี้มีคำถามเพิ่มอีกค่ะ รบกวนคุณแม่ที่มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะคะ

1. ลูกสาวอายุสี่เดือนกว่า แต่ตัวค่อนข้างใหญ่ ใกล้ได้เวลาเปลี่ยน Car seat แล้ว ตอนนี้ใช้ Infant car seat อยู่ (เป็น Travel System มากับรถเข็นอ่ะค่ะ) อยากทราบว่าขั้นต่อไปคือ Convertible seat ใช่หรือเปล่าคะ คุณแม่ๆใ้ช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนกันบ้าง แล้วก่อนซื้อเราควรจะดูที่อะไรบ้างเป็นสำคัญคะ (รู้อย่างเดียวควรจะเป็น 5-point harness อ่ะค่ะ)

2. อยากให้ลูกเริ่มหัดดื่มจากถ้วย เพราะว่าเค้าไม่รับขวดนมค่ะ ซื้อ Sippy cup มาแล้วของ Avent แต่พอดีอ่านหนังสือ What to expect the first year บอกว่าไม่ควรจะเริ่มจาก Sippy cup ควรจะเริ่มจากแก้วธรรมดา คุณแม่ๆที่หัดลูกดื่มทำอย่างไรกันคะ แล้วเริ่มเมื่อไหร่ ยากไหม รบกวนช่วยเล่าประสบการณ์ให้หน่อยได้มั้ยคะ (กลัวลูกปฎิเสธแบบขวดนมอ่ะค่ะ)

3. พื้นห้องนอนลูกเป็นพื้นไม้ อยากซื้อพรมเฉพาะที่ (Area rug) มาวาง ให้เค้านั่งเล่น-คลาน(ในอนาคต) ควรจะเป็นวัสดุอะไรคะที่ดูแลรักษาง่าย ไม่ระคายเคือง และมีแนวโน้มว่าไม่ก่อให้เกิดอาการแพ้ พรมที่ทำจาก Wool นี่จะทำให้แพ้ง่ายหรือเปล่าคะ หรือว่าควรจะซื้อพรมที่ขายสำหรับ nursery โดยเฉพาะ (เพราะเหมาเอาว่าเค้าคงเลือกวัสดุที่ใช้เหมาะสมแล้ว?)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ -/-

จากคุณ : ฟ้า - [ 14 ส.ค. 50 04:02:59 A:76.102.87.182 X: TicketID:001701 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom