Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โลกป่วย เรามาเอาถุงไปเองเวลาไปซื้อของ จากตลาดหรือซุปเปอร์มาร์เก็ต กันเถอะค่ะ

สวัสดีค่ะ
    วันนี้นั่งดูข่าว ประเทศเปรู แผ่นดินไหว เกือบ 8 ริคเตอร์ นานถึง 2 วินาที

เมื่อวานข่าวบอกว่าญี่ปุ่น กำลังเผชิญหน้ากับอากาศร้อนมากในรอบกี่ปีไม่รู้ ย้อนไปเมื่อประมาณต้นเดือน ทางยุโรปตะวันออก อากาศร้อนเกิน 40 องศา

อังกฤษ น้ำท่วมทั้งเกาะ ยกเว้นลอนดอน ส่วนบ้านเรา ร้อน และมีฝนสลับกัน ฝนตกมาตั้งแต่ หลังสงการณ์

ฟังข่าวแล้วเศร้าใจ พาลนึกไปว่า เออหนอ เราจะได้อยู่บนโลกอันเคยสวยงามกันอีกกี่ปีกัน เด็กเล็กๆ จะมีโอกาสได้สัมผัสอากาศดีๆ อย่างที่เราๆ ได้เคยสัมผัสกันมั๊ย

ทุกวันนี้แอร์พยายามไม่ใช้ถุงพลาสติกจากทางซุปเปอร์มาร์เก็ต เอาถุงของเราไปเอง ซื้อของจากตลาดก็เอาถุงไปเอง ทั้งพนักงานและแม่ค้า งงเราทุกคน แถมบอกว่า แอร์เป็นคนแรก(อาจจะของวันนั้น หรือพนักงานคนนั้น) ที่ไม่ยอมเอาถุงท่าเดียว แล้วแอร์ก็บอกน้องพนักงานทุกคนว่า น้องคะ โลกร้อนค่ะ ช่วยกันรักษานะคะ ถุงพลาสติกทุกใบย่อยยากค่ะ ช่วยๆ กันนะคะ

ทุกวันนี้ กำลังพยายาม (เพราะเป็นคนขี้ลืมอย่างแรง) นำจานหรือภาชนะไปใส่อาหาร (โมโหตัวเองทุกครั้งที่ลืมนำไปด้วย) เพราะจะได้ประหยัดถุง หรือกล่องโฟม ของพวกนี้ย่อยสลายยากทั้งสิ้น

รวมไปถึงแม้แต่นอนยังไม่เปิดแอร์เลยค่ะ เพราะไปซื้อพัดลมใบพัดกว้างๆ มาใช้ เหอๆ ตอนนี้คนรู้จัก เริ่มบอกแล้วค่ะ ว่าแอร์เป็นเอามาก ฮ่าๆ แต่ไม่โกรธหรอกนะคะ ต่างคนต่างความคิดค่ะ แต่แอร์ก็จะบอกทุกๆ คนที่แอร์รู้จักเสมอค่ะ ว่าโลกร้อนนะคะ ช่วยกันรักษาค่ะ ก่อนที่ลูกๆ ของคุณจะไม่มีโลกสวยงามให้อยู่กัน

ปล. เลยอยากให้เพื่อนสมาชิก ชาวก้นครัวทุกคน ร่วมรณรงค์ บอกกันปากต่อปาก เพื่อโลกสวยงามของเรานะคะ  คนละไม้คนละมือ คนละนิดละหน่อย หนึ่งความคิดหนึ่งการกระทำก็ช่วยโลกได้ค่ะ ถึงแม้จะออกตัวช้าไปหน่อย เหอๆ

ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาอ่านกันค่ะ

จากสมาชิกเดิม ที่เคยชื่อ You've got my attention ค่ะ

ถ้าสมาชิกห้องไกลบ้านเห็นสมควรว่า เป็นกระทู้ที่พอจะมีประโยชน์ แอร์รบกวนขอให้ช่วยโหวตด้วยค่ะ

ขอบคุณมาก

จากคุณ : prajoa - [ 24 ส.ค. 50 10:00:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom