Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอสัญชาติอังกฤษครับ

ถ้าพี่ๆทราบรบกวนช่วยตอบทีนะครับ(ตอบข้อไหนก็ได้ที่พี่รู้ครับ)

กรณีของผมก็คือ (กำลัง) จะอยู่ครบ3 ปีเร็วๆนี้ในเดือน Nov 07 (แต่งงาน CP) ยังไม่เคยมี ILR แต่จะขอสัญชาติอังกฤษเลย ในเดือน Nov 07

1.ที่บอกว่าต้องให้คนถือหนังสือเดินทางอังกฤษ 2 คนและไม่ใช่ญาติในครอบครัวของคู่สมรสชาวอังกฤษ ต้องรับรองว่ารู้จักกับเราอย่างน้อยมา 3 ปี อยากทราบว่าทางโน้นเค้าจะโทรมาสัมภาษณ์ คนอังกฤษ2 คนนี้ที่เรารู้จักหรือเปล่า เพราะจะได้เตรียมไว้ล่วงหน้ากับ 2 คนนี้ที่เรารู้จัก (คนนึงเป็นหมอ และ อีกคนเป็น นักบัญชี)

2. (Thai) birth certificate ของเราต้องใช้ด้วยหรือครับเพราะของไทยเป็นภาษาไทย อย่างนี้ต้องแปลหรือเปล่าครับ

3.อยากทราบลักษณะคร่าวๆทั่วไปของข้อสอบ Life in UK ว่าเป็นอย่างไร(ในกรณีที่พี่ๆสอบผ่านแล้วหรือที่เคยสอบมา) ผมยังไม่เคยสอบแต่จะเร่งอ่านหนังสือให้เร็วที่สุดก่อนเดือน Nov ปีนี้ครับ และพี่ๆมีเคล็ดลับอะไรบ้าง หรือว่าซือ้หนังสือเล่มไหนมาอ่านบ้าง ผมเพิ่งสั่งซือ้ไปอาทิตย์หน้าหนังสือคงมาถึง(Journey to UK citizenship,2nd edition) ไม่ทราบว่าข้อสอบ สอบที่ลอนดอน และ เวลส์ ต่างกันไหม ยังไม่ได้จองที่สอบแต่กำลังคิดว่าจะสอบที่ไหนดีเพราะสะดวกทั้งสองที่ครับ

4. ผมจะไปยื่นเอกสารและสัมภาษณ์เรื่องการขอสัญชาติอังกฤษ ที่สถานทูตอังกฤษประจำประเทศ ไอร์แลนด์ใต้ วันที่ 20 Nov 2007 แล้วจะกลับเมืองไทยประมาณ2 เดือนกว่าๆ(กลับวันที่ 29 Nov 2007 – กลับมาอังกฤษวันที่ 11 Feb 2008) ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรไหมครับหลังจากที่ใบคำร้องของเราได้ผ่านการตัดสินแล้วและจดหมายผลลัพท์ได้ส่งมาถึงบ้านที่เวลส์แล้ว แต่ในขณะนั้นเราไม่ได้อยุ่ในอังกฤษ

5.และถ้าสมมุติว่ายื่นเรื่องเสร็จ ถ้าเกิดว่าใบคำร้องผ่าน นานเท่าไหร่ดีเราควรที่จะยื่นคำร้องขอหนังสือเดินทางอังกฤษ และจำเป็นมากไหมหรือเป็นการบังคับหรือเปล่าที่เราต้องเข้าร่วมพิธีสาบานตน

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างมากนะครับพี่ๆคนไทยทุกท่านที่กรุณามาตอบให้คำแนะนำ

(ต้องขอบคุณพี่ genf มากๆอีกครังครับที่นำข้อมูลดีๆมาให้เราๆได้รู้กัน)

จากคุณ : Thai+UK - [ 12 ก.ย. 50 22:49:17 A:90.203.74.242 X: TicketID:141926 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom