Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทำงานไปด้วย เลี้ยงลูกเองด้วย รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ปัญหานี้คิดมานานแล้วยังคิดไม่ตกค่ะ อยากขอคำแนะนำจากคุณแม่ผู้มีประสบการณ์

ก่อนมีลูกเคยทำงาน full time มาตลอด พอท้องก็คิดว่าลาคลอดเลี้ยงลูกเองสามเดือน พอพ้นสามเดือนให้พ่อแม่เรากับพ่อแม่สามีมาช่วยสลับกัน ได้ซักหกเดือนก็จะส่งเข้าเดย์แคร์ แต่มีเหตุผลที่ำทำให้สามารถอยู่กับลูกได้นานกว่าที่คิด ตอนนี้ลูกห้าเดือนครึ่งแล้ว ใกล้เวลาต้องกลับไปทำงานจริงๆแล้ว แต่ทำใจส่งลูกเข้าเดย์แคร์เอาไปให้คนอื่นเลี้ยงไม่ได้จริงๆค่ะ (อย่างน้อยถ้าเป็นเดย์แคร์ ดิฉันต้องการแบบ Center-based เพราะคิดว่าน่าจะมีมาตรฐานดีกว่า Home-based แต่แถวบ้านและแถวที่ทำงานเต็มหมด)

ช่วงนี้เลยมานั่งคิดหนักถึงชีวิตของตัวเองกับลูก ถ้าลาออกจากงาน ยังไงเราก็ต้องทำงานอื่นด้วยเพราะรายได้สามีคนเดียวไม่พอ คิดจะทำงานที่เข้ากะกลางคืน ก็นึกไม่ออกว่าจะทำงานอะไร (สามีเลิกงานกว่าจะถึงบ้านก็ค่ำพอสมควร ประมาณหนึ่งถึงสองทุ่มอย่างน้อย) อยากทราบว่ามีคุณแม่ท่านไหนทำงานไปด้วยเลี้ยงลูกเองไปด้วยไหมคะ แล้วทำงานอะไรกันบ้าง full time หรือ part time รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้มืดแปดด้านมากๆ สงสารลูก เอาไปให้คนอื่นเลี้ยงใครเขาจะรักและใส่ใจเท่าเรา :(

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : ฟ้า - [ 17 ก.ย. 50 03:19:42 A:192.168.0.16 X:76.102.87.182 TicketID:001701 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom