Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขั้นตอนการทำเปลี่ยนใบขับขี่จากของไทยเป็นของญี่ปุ่นเขตคะนะกะวะ (Kanagawa Prefecture)

วันนี้เพิ่งได้รับใบขับขี่ญี่ปุ่นมาสดๆ ร้อนๆ ดีจายสุดฤทธิ์ เพราะจริงๆแล้ว ไม่น่าจะสอบปฏิบัติผ่านเลยค่ะ เนื่องจากเกิดอาการสติแตกเล็กน้อย จากที่คุณตำรวจหญิงที่เป็นผู้ทดสอบดิฉัน ดุเหลือเกิน แถมติโน่นตินี่ตลอดการสอบ
    แต่ท้ายสุด ก็ผ่านมาได้อย่างหวุดหวิดค่ะ

เนื่องจากช่วงเวลาที่ใช้ไปกับความพยายามให้ได้ใบขับขี่เนี่ย รู้สึกว่ามันยากเย็นกว่าที่คิดไว้เยอะเลยค่ะ  คิดว่าง่ายๆ เหมือนที่ได้ใบขับขี่จากเมืองไทย หรือได้จากอเมริการสมัยไปเรียนต่อ  แต่ความเป็นจริงแล้วยากเหมือนกันค่ะ เลยคิดว่าถ้าได้เมื่อไหร่ จะมาเขียนกระทู้เล่าให้ฟังสำหรับท่านที่กำลังจะไปทำค่ะ

สำหรับเขตคะนะกะวะ เนี่ย อ่านจากเว็บไซต์ของฝรั่งก็บอกว่าค่อนข้างเข้มงวดกว่าหลายๆ เขตในญี่ปุ่น ตอนไปลองหัดขับกับโรงเรียนสอบขับรถยนต์ อาจารย์ก็บอกว่า คะนะกะวะ totemo kibishii..(เข้มงวดดดมาก) ไม่เพียงแต่เข้มงวดด้านข้อสอบปฏิบัติ ข้อสอบเขียนก็ไม่ง่ายถ้าไม่อ่านคู่มือกฎจราจรไป เพราะออกข้อสอบได้ละเอียดเหลือเกิน ละเอียดขนาดไหนตามไปอ่านต่อไปนะค่ะ

ขั้นตอนการทำใบขับขี่จะเน้นเฉพาะผู้ที่มีใบขับขี่ไทยมาแล้วมาเปลี่ยนเป็นใบขับขี่ญี่ปุ่น ซึ่งเขาจะเรียกว่า Kirikae นะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 50 22:14:40

จากคุณ : zuling68 - [ 4 ต.ค. 50 21:46:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom