Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

T_ T มีใครต้องเรียนเอก โดยที่ไม่อยากเรียนบ้างมั้ยคะ

แบบว่า มาหาเพื่อน หรือ หากำลังใจ หรือ หาเรื่องโดนด่า ก็ได้ค่ะ แล้วแต่ทุก ๆ ท่านจะกรุณาให้...

คือว่า ตอนนี้เราเรียน PhD อยู่ค่ะ เรียนในไทย (ตจว.) นี่แหละค่ะ (วิศวะอุตสาหการ) แต่ว่าจริง ๆ แล้วไม่ได้อยากเรียนเล้ยยย... ด้วยความที่แต่งงานมาอยู่ ตจว.ต้องลาออกจากงานที่ กทม แล้วไม่มีงานทำที่นี่ ไม่อยากเกาะบ้านสามีกิน (จบโท วิดวะจุฬามา ไม่รู้จะทำอะไรที่ ตจว. นอกจากเป็นอาจารย์มหาลัย) แล้วพอดีมีทุนของมหาลัย ให้เรียนเอกแล้วเป็นอาจารย์ต่อ ตอนแรกก็ไม่อยากรับค่ะ แต่โดนพูดกล่อมเข้า สรุปว่าไม่รู้เป็นงัย ก็รับทุนมาเรียนไปแล้วอ่ะค่ะ

จากนั้นก็ กลายเป็นความทุกข์ติดตัวมา สองปีแล้ว ตอนนี้ก็เริ่มเครียดว่าอีกปีหนึ่งจะจบมั้ยเนี่ย เนื่องจากไม่ได้อยากเรียน ก็เลยไม่อยากอ่าน ไม่อยากทำอะไร งานวิจัยก็คืบหน้าน้อยมาก คือมันไม่มีกะใจอ่ะค่ะ จะลาออกก็เสียตังค์ใช้ทุนสองเท่า แล้วก็เสียอาจารย์ที่ฝากให้ด้วย
    ตอนเรียน โท ที่จุฬา ไม่ทรมานอย่างนี้นะคะ เพราะเรียนด้วยความอยากเรียนเอง อยากได้วุฒิ โท  เรียนแค่ปีครึ่ง ก็จบแล้ว แต่ ป.เอก เนี่ย เบื่อจริง ๆ ไม่มีใจอ่ะค่ะ

คือจริง ๆ แล้ว ไม่ชอบโลกวิชาการเลยค่ะ เป็นคนไม่ชอบอ่าน ไม่ชอบสอน ไม่ชอบยุ่งกะตัวเลข การค้นคว้า และอะไรเครียด ๆ ทั้งสิ้น อย่างเดียวที่ทำแล้วมีความสุขระหว่างเรียน คือ ทำ presentation ไรเงี้ย ค่ะ (ชอบศิลปะ)

เราอาจจะเดินทางผิดมาตั้งแต่เรียน วิทย์ คณิต แล้วก็ได้ ทั้ง ๆ ที่ใจชอบศิลป์มากกว่า แบบว่า ผลการเรียนดีมาตั้งแต่เด็ก ใคร ๆ ก็บอกว่าเรียนวิทย์ดีกว่า  แล้วก็เลยเถิดมาจนถึง ป.เอก ถึงกัดฟันเรียนจบ ก็ต้องไปเป็นอาจารย์อีก ไม่พ้น อ่านหนังสือ แล้วก็ทำวิจัย เฮ้อ ...

มาบ่นให้ฟังค่ะ มีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยคะ

จากคุณ : BoMuChan - [ 24 ต.ค. 50 18:59:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom