Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอปรึกษา คุณ Lawanwadee และเพื่อน ๆ ทุกคนค่ะ

ดิฉันกำลังมีปัญหาครอบครัว อยากเลิกกับสามี ขอเล่าสาเหตุหลัก ๆ ที่อยากเลิกแบบคร่าว ๆ ก่อนนะคะ อาจจะเหตุผลไร้สาระสักหน่อย แต่ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ

คือ ดิฉันอยู่เมืองนอกกับสามี แต่งงานกันมา 3 ปี มีทะเลาะกันบ้าง แต่เรื่องไร้สาระซะส่วนมาก แต่ไม่เคยทะเลาะกันข้ามวันข้ามคืน มักปรับความเข้าใจและดีกันหลังจากทะเลาะกันเสมอค่ะ เพราะแต่งงานตอนยี่สิบกว่า ๆ กันทั้งคู่ และสามีดิฉันอายุน้อยกว่าด้วยค่ะ เลยอารมณ์ร้อนกันหน่อย

แต่ปัญหาเริ่มมี เมื่อตอนที่ดิฉันคลอดลูก เมื่อไม่นานนี้เอง และแม่ดิฉันได้เดินทางมาเยี่ยมหลาน

แม่ดิฉันเป็นคนชอบเจ้ากี้เจ้าการ อยากรู้ทุกเรื่อง พูดกับลูกเขยไม่รู้เรื่องใช้ภาษามือซะส่วนใหญ่ แต่ก็ชอบสั่ง ชอบบังคับจิตใจเราทั้งคู่ ทีนี้สามีก็เริ่มเปลี่ยนไปหลังจากแม่ดิฉันมาเที่ยวบ้าน

คือ ไม่หวานกับดิฉันเหมือนก่อน เหมือนความรักจีดจาง นอนก็ห่างกัน พูดอะไรด้วยก็หูทวนลม และแสดงกิริยาหลาย ๆ อย่างที่ทำให้ดิฉันเสียใจ ถึงจะไม่ใช่โดยคำพูด แต่ความห่างเหินเริ่มรู้สึกได้ แถมช่วงหลัง ๆ มีการยักยอกเงินแอบไปเปิดบัญชีส่วนตัว เพื่อจะแอบเล่นหุ้นโดยไม่ให้ดิฉันรู้ แต่ดิฉันจับได้ เค้าก็สารภาพแต่โดยดี

หลังจากทะเลาะกันก็รู้สึกเค้าหวานขึ้น มานอนเบียดเหมือนเดิม แต่ดิฉันก็จำฝังใจกับการกระทำในช่วงเดือนที่ผ่านมา ที่เค้าห่างเหินและไม่ดีกับดิฉันเหมือนเดิม ทั้งที่ดิฉันเพิ่งคลอดลูก แต่เค้ากลับไม่เอาใจใส่

ดิฉันไม่รู้ว่าเค้าไม่พอใจ และรำคาญแม่ดิฉันรึเปล่า ถึงได้ห่างดิฉันไป เพราะเค้าบอกว่าเห็นดิฉันมีเพื่อนคุยทั้งวันทั้งคืน เค้าก็เลยไม่รู้จะเข้ามาแทรกยังไง เพราะพูดภาษาไทยก็ไม่เป็น

แต่ดิฉันจับความรู้สึกได้ว่า สามีรำคาญแม่ดิฉัน เพราะเจ้ากี้เจ้าการเรื่องส่วนตัวของเรา แม้แต่จะนั่งตรงไหน ยังชี้สั่งลูกเขยเลย และบังคับให้กินข้าวตามเวลาที่แม่กำหนด ทั้งที่ก่อนหน้านี้ บ้านเราอยู่กันแบบอิสระเรื่องการกิน อยากกินกี่โมงก็กิน ใครหิวก่อนก็กินก่อน และสามารถใช้คอมพิวเตอร์ได้ทั้งวันทั้งคืน

แต่พอแม่มาอยู่ ก็บังคับไม่ให้ดิฉันใช้คอม บอกว่าเล่นอินเตอร์เนทมาก ผัวจะทิ้ง ให้เอาเวลาไปให้ผัว แล้วก็พยายามหากิจกรรมให้ดิฉันกับสามีทำร่วมกัน ซึ่งสามีดิฉันรำคาญมากเลย เหมือนโดนบังคับให้เล่นผัวเมีย

(เดี๋ยวมาเล่าต่อค่ะ)

จากคุณ : คนกำลังเศร้าค่ะ - [ 10 พ.ย. 50 08:24:40 A:80.19.208.117 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom