Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เที่ยวเวียงจันทร์ใน ๑ วัน

สมัยก่อนพ่อบ้านข้ามฝั่งลาวไปขอต่อวีซ่าบ่อยๆ
    บางครั้งแม่ปูก็ติดสอยห้อยตามไปด้วย
    มีครั้งหนึ่งที่นั่งเครื่องบินจากเชียงใหม่ไปลงสนามบินลาว
    กับสายการบินลาว เวลาเข้าเมืองก็เพียงยื่นพาสปอร์ตให้เจ้าหน้าที่ประทับตราเป็นหลักฐานไว้
    ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ยังมีสายการบินจากเชียงใหม่ไปลาวอยู่หรือเปล่า
    ตอนนั้นประทับใจแม่ปูมากๆ เพราะเป็นการเดินทางออกนอกประเทศไทยครั้งแรกด้วย ฮ่ะๆ..

ครั้งที่สองที่ประทับใจในการไปประเทศลาวคือการนั่งเรือข้ามฟาก
    ครั้งนี้ประทับใจสุดๆ หวาดเสียวด้วย พ่อบ้านว่าจ้างเรือยนต์ลำเล็กๆให้ไปส่ง
    จากฝั่งไทยข้ามไปฝั่งลาวกับสายน้ำโขงอันกว้างใหญ่
    ครั้งนั้นจำได้ว่าไปค้างอยู่ลาวสักสามคืน แต่จำไม่ได้ว่าได้เที่ยวไหนบ้างรึเปล่า
    แต่ที่ยังจำได้คืออาหาร กินอาหารที่คนลาวทำไม่ได้เลย แม้แต่ในร้านอาหารใหญ่ๆก็กินไม่ได้
    เพราะว่าแทบทุกร้านใส่ผงชูรสเยอะมากๆๆๆๆๆ
    ยังดีที่มีแซนวิชขนมปังฝรั่งเศสให้กิน อร่อยมากๆๆด้วย
    อยู่บริเวณวงเวียนจะมีร้านแซนวิชอยู่แถวๆนั้น ให้แม่ปูไปอีกก็จำทางไม่ได้แล้วค่ะ
    แต่สามีจำได้ทุกซอกทุกมุมที่เคยไป อยู่เมืองไทยก็รู้จักทุกซอกทุกซอย..
    แต่ในเวียงจันทร์ก็มีร้านอาหารไทยเหมือนกันนะคะ แม่ปูก็เคยไปชิม ถ้าจำไม่ผิดเจ้าของเป็นคนไทยด้วย
    อาหารก็รสชาติอร่อยดีค่ะ ถามทางกับแม่ปู แม่ปูไปไม่ถูกอีกเหมือนกัน ฮ่ะๆ..

ส่วนสถานที่ท่องเที่ยวในวันนี้ครั้งนี้เป็นครั้งที่สอง ครั้งแรกที่ไปนั้นยังไม่มีลูก
    ครั้งนี้ก็เลยพาลูกๆไปเที่ยว(ข้ออ้าง จริงๆตัวเองอยากไป)
    ก็ชวนแม่กับน้องสาวให้ไปด้วยกัน

ไปถึงโห..วันนี้คนข้ามฟากเยอะพอสมควร ช่วงวันหยุดด้วย
    แม่ปูกับคุณยายมีพาสปอร์ตผ่านด่านง่ายไม่มีปัญหาอะไร
    น้องสาวลืมเอาพาสปอร์ตติดตัวไปด้วย เลยต้องไปทำใบผ่านด่าน เสียเวลาตรงนี้นิดนึง
    ค่าทำใบผ่านด่านตกประมาณ ๑๕0 บาท กรอกเอกสารไม่มีอะไรมาก เพียงแต่รอๆ..
    ส่วนเด็กๆ เฮ้อ..แม่ปูกรอกเอกสารให้ลูกจนเมื่อยมือ
    เพราะว่าถือพาสปอร์ตอเมริกัน แถมยังต้องเสียค่าวีซ่าให้ลูกอีก
    เฮ้อ..ไหนๆมาถึงแล้วก็ไม่อยากเสียเที่ยว ก็จ่ายๆไป

พอตรวจเอกสารต่างๆเรียบร้อยจากด่านฝั่งไทยแล้ว
    ก็ไปรอขึ้นรถบัส ถ้าจะนำรถจากเมืองไทยข้ามฟากไปขับที่ลาว
    ก็ต้องติดต่อกรมการขนส่ง จัดทำเอกสารขอวีซ่าให้รถก่อนไปนะคะ
    ถ้าไม่มีรถก็ขึ้นรถบัสข้ามสะพานมิตรภาพไทย-ลาวไปเลยค่ะ คนละสิบรึยี่สิบนี่แหละ

พอลงจากรถบัสก็ไปที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองของลาวยื่นพาสปอร์ต
    ถ้ามีคนเยอะ จะมีคนมาสะกิดๆช่วยเรากรอกเอกสาร และลัดคิวให้ ก็มองๆหาเอาแล้วกันนะคะ ฮ่ะๆ..
    ตรงนี้แหละ แม่ปูกรอกให้ลูกมือหงิกเลย..

เสร็จแล้วก็ไปเหมารถตู้เพื่อตะเวนชมเมือง
    คิดว่าเหมารถนี่ก็มีหลายราคา แล้วแต่สภาพรถด้วยมั้งคะ
    ของแม่ปูเหมารถตู้ แอร์เย็นเฉียบ คนขับใจดีมากกกกกกก

ปรกติถ้าเหมาอย่างนี้เค้าก็จะพาเราไปพระธาตุหลวง
    พาไปส่งร้านอาหารกินข้าวกลางวัน วัดพระแก้ว ประตูชัย และตลาด
    ตลาดก็ไม่มีอะไรน่าสนใจเลย ของก็เหมือนๆบ้านเราไม่มีอะไรพิเศษ(แม่ปูว่าอะนะ)

ไปชมรูปกันเลยดีกว่านะคะ
    ใครมีรูปจากชายแดนฝั่งอื่นที่ข้ามไปลาวแจมได้นะคะ
    คุณตรีนุชกับหนูเอมเคยไป มีรูปมาฝากบ้างไหมคะ

สำหรับคุณโตเหมี่ยวเอาไว้เป็นข้อมูลนะคะ..

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ย. 50 10:06:17

จากคุณ : ปูขาเก เซมารู - [ 30 พ.ย. 50 10:02:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom