Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อาจจะได้ไปทำงานที่ไต้หวันค่ะ ขอเสียงผู้ที่อยู่ไต้หวันหน่อยค่ะ

ตามชื่อทู้เลยนะคะ

คือว่าดิฉันอาจจะโชคดีได้ไปทำงานที่ไต้หวันเป็นเวลาสี่ปีค่ะ ตอนนี้ ยังไม่รับได้รับการยืนยันนะคะ ดิฉันเองยังกล้า ๆ กลัว ๆ ค่ะ ไม่ได้ตกปากรับคำเป็นมั่นเป็นเหมาะเท่าไหร่ เพราะประสบการณ์ที่เคยผ่านไปแถวนั้น เมื่อหลายปีก่อน ที่สนามบินยังหลอกหลอนความทรงจำอยู่ค่ะ (ดิฉันเคยไปเข้าห้องน้ำที่สนามบินที่ไต้หวัน แล้วเจอคนไต้หวัน เคาะประตูเร่งให้ทำธุระเร็ว ๆ น่ะค่ะ สำหรับดิฉันรู้สึกมันสุดจะทนอ่ะ)

เลยอยากขอเสียงแม่บ้านที่อยู่ไต้หวัน หรือเคยไปเที่ยวไต้หวันหน่อยค่ะ ว่าที่โน่นเป็นยังไง ความเป็นอยู่ ผู้คนน่าอยู่ไหมคะ (เริ่มหนาวใจ เพราะคนมักชอบขู่ว่าคนแถวนั้น หยาบคาย ไร้มารยาท ดิฉันเองจินตนาการไม่ค่อยออกน่ะค่ะ ว่ามันจะขนาดไหน)

แล้วพี่แจสของดิฉันอาจจะต้องหอบหิ้วไปอยู่ด้วยกัน แถวนั้น ฝรั่งมีโอกาสหางานทำได้แค่ไหนก็ไม่รู้นะคะ มีท่านใดมีความเห็นดี ๆ มั่งไหมคะ ถ้าหางานทำไม่ได้ พี่แจสก็กะหาที่เรียนอะไรแก้เหงา ไม่ทราบเขามีมหาวิทยาลัยที่สอนเป็นภาษาอังกฤษไหมคะ

อ้อ...แล้วที่โน่น คนส่วนใหญ่คงพูดภาษาจีนกันเนอะ ดิฉันคงต้องเริ่มหัดไปเรียนภาษาจีนแล้วล่ะค่ะ ว่าแต่เค้ามีเคเบิลทีวีภาษาอังกฤษไหมคะ หรือว่าส่วนใหญ่เป็นภาษาจีน แล้วมีช่องภาษาไทยให้ดูไหมคะ (คิดว่าน่าจะมี เพราะคนไทยทำงานที่โน่นเยอะเนอะ)

เฮ้อ....ยังคงตัดสินใจไม่ได้อยู่นั่นเองค่ะ ช่วย enlighten ดิฉันหน่อยเถอะค่ะ  

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
    snowman

แก้ไขเมื่อ 12 ธ.ค. 50 22:59:32

จากคุณ : Ninie - [ 12 ธ.ค. 50 22:57:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom