Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ความเือื้อเฟื้อของคนไทยที่ลอนดอนเมื่อ 36 ปีก่อน ใครรู้จักเขาบ้าง

ผมคิดว่าชาวไกลบ้านหลายคนคงเคยได้รับความช่วยเหลือจากคนแปลกหน้ามา่บ้าง ไม่มากก็น้อย ใครเคยได้รับความช่วยเหลือที่ว่าบ้างครับ เล่าให้ฟังกันบ้างซิครับ

เมื่อสัปดาห์ที่สองของ เดือนกรกฏาคม 2515 ผมได้รับความช่วยเหลือที่ลืมไม่ลง โอกาสที่ผมจะทดแทนบุญคุณเขาได้ ก็มีอย่างเดียวแหละครับ คือพยายามทำกับคนอื่นเมื่อมีโอกาส เหมือนที่ผมเคยได้รับ

ใครรู้จักเขาบ้าง ช่วยบอกผมที
    ผมจำชื่อเขาไม่ได้ จำได้แต่ชื่อเล่น ว่า น้อง นามสกุล ร่มโพธิ์ สงสัยว่าจะเป็นคนสระบุรี ผมมีเพื่อนนามสกุลนี้อยู่สระบุรี
    ผมเดินทางมาอเมริกาแต่ไปแวะอังกฤษก่อนเพราะเห็นว่าตั๋วราคาถูก จากกรุงเทพ ไปลอนดอน 2,800.00 บาทไทย สองพันแปดร้อยบาท จาก ลอนดอนไปนิวยอร์ก $90.00 ผมไม่รู้จักใครที่ลอนดอน ไม่รู้จักแซนด์วิช ด้วย (แซนด์วิชที่กินนี่แหละครับ) คืนแรกพักโรงแรม รุ่งเช้าเดินสะเปะสะปะไปพบกับ คุณ น้อง เขาชวนให้พักที่บ้าน ให้กินข้าวร้อนๆ มีน้ำพริกแมงดา(ขวด) ผมไม่เคยรู้เลยว่า กลิ่นแมงดาขวดมีขายในโลก อร่อยเกินคาด คืนก่อนนั้นที่โรงแรมเอาแซนด์มาให้ผมก็กินแต่ไม่รู้ว่าเรียกอะไร ผมบอกเขาว่าหิว เท่านั้นยังไม่ คุณน้องพาไปเลี้ยงข้าวหน้าเป็ดที่ โซโหไชน่าทาวน์ ไม่มีข้าวหน้าเป็ดในโลกที่ไหนจะอร่อยเท่า ด้วยเหตุผลหลายอย่าง ไม่ต้องพูดถึง
    พอมาถึง JFK พยาบาลสองสาว อาวุโสกว่าผมนิดหน่อย อาสาพามาส่งถึง Greyhound เพื่อจะเดินทางไปWashington DC ทำชื่อที่เขาจดให้หายไปแล้วครับ

ใครเจอช่วยบอกผมที ถึงไม่เจอผมก็จะทำกับคนอื่นต่อไปครับเมื่อมีโอกาส

คนแก่ชอบของขม ชมเด็กสาว เล่าความหลัง ท่าจะจริง

Have a Merry Christmas and Happy New Year krub

จากคุณ : อิสวาสุ - [ 26 ธ.ค. 50 05:42:13 A:71.114.49.48 X: TicketID:146114 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom