Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ปรึกษา+ระบายเล็กน้อย] เกี่ยวกับการเข้าเรียนมหาลัยในอังกฤษหน่อยค่ะ

ตอนนี้เรากำลังเรียนสายวิทย์-คณิตอยู่ ม.6 กำลังจะสอบแอดมิชชั่นเข้าคณะอักษรศาสตร์จุฬาค่ะ มีเงื่อนไขถ้าสอบไม่ได้ แม่จะส่งเราไปเรียนอังกฤษเพราะมีญาติอยู่ที่นั่น...ที่สำคัญคือต้องเรียนในสาขาที่แม่บอก เพราะถ้าเราสอบอักษรไม่แล้วยังจะอยากเรียนด้านนี้อีกไม่มีทาง...และที่สำคัญเพื่อจะให้เราช่วยเหลือตัวเองหัดพึ่งตัวเอง...ส่งไปดัดสันดานนั่นเอง(ถึงจะไปอยู่กับน้าก็ตาม) = =

สาขาที่ว่าแม่ให้ขอบเขตกว้าง ๆ คือ ต้องเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์ การเงิน หรือพวกบัญชี ด้วยเหตุผลที่ว่ามันหางานง่ายรายได้ดี(ในความคิดแม่เรา) แม่บอกว่าทางด้านภาษาที่อยากเรียนหางานยาก จะให้เรียนสาขานี้เราก็ไม่ได้ลำบากใจอะไร ถึงไม่ได้ชอบ แต่ก็ไม่ได้เกลียดเพราะเราเรียนสายวิทย์มาอยู่แล้ว..พอถูไถ

บางคนอาจจะว่าดีออกที่จะได้ไป แต่ปัญหาเราคิดว่ามันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นToT การที่จะไปสอบเข้ายูที่โน้น แล้วยิ่งกดดันอีกต่างหากเพราะพ่อแม่อุตส่าห์ส่งไป บ้านเราไม่ได้ร่ำรวยอะไรแค่มีญาติอยู่ที่โน้นค่ากินอยู่มันก็ลดลงหน่อย

ขอถามเพื่อน ที่มีประสบการณ์หน่อยนะคะ เพราะตอนนี้ชักกลัวว่าตัวเองจะสอบอักษรไม่ติดแล้วได้ไปจริง ๆ ยังไงก็ขอข้อมูลเบื้องต้นไว้ก่อนค่ะ - -

1 ว่าถ้าไปอยู่กรณีแบบเรานี่มันทำได้รึเปล่าคะ ประมาณไปเรียนภาษา 6 เดือน ถึง 1 ปี แล้วสอบเข้ายูที่โน้น

2 แล้วสาขาทางด้านเศรษฐศาสตร์ การเงิน การบัญชี ตอนสอบเข้าต้องสอบ โทเฟล จีแม็ต อะไรแบบนี้มั้ยคะ?

3 ค่าเทอมเนี่ย แพงมากมั้ยคะ พอ ๆ กับเอแบ็คได้รึเปล่า(หมายถึง คณะทั่ว ๆ ไป แบบเฉลี่ยน่ะค่ะ)

4 แล้วจบสาขานี้มา...ในต่างประเทศ หางานง่าย เงินดี(อย่างที่แม่บอก)มั้ย ?

5 ถ้าหางานง่าย ทำงานเกี่ยวกับบริษัท หรือ องศ์กรประเภทไหนคะ ?

ตอนนี้เรากำลังอยู่ในภาวะวิตกจริต เฮอ ๆ
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ^___^

จากคุณ : chocky - [ 2 ม.ค. 51 11:08:08 A:125.26.191.46 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom