Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เพิ่งท้องค่ะ มีคำถามมากมายขอให้คุณแม่ๆผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะตอบคำถามด้วยนะคะ

เพิ่งทราบว่าท้องเมื่อวันปีใหม่ค่ะ (เป็นของขวัญปีใหม่ที่เซอร์ไพรซ์มากๆเลยค่ะ) ประจำเดือนวันแรกของรอบสุดท้ายคือวันที่ 14 พฤศจิกายนค่ะ ท้องนี้เป็นท้องแรก ยังไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลยค่ะ ช่วงนี้ก็ทานวิตามินรวมสำหรับคนท้องไปพลางๆ พรุ่งนี้จะไปหาหมอค่ะ แต่ตอนนี้อดใจไม่ไหว มีคำถามที่คุณแม่ห้องนี้พอจะช่วยตอบได้บ้างก็เลยเข้ามาถามก่อนค่ะ

1. ตามระยะที่ประจำเดือนมาครั้งสุดท้าย ดิฉันท้องได้กี่สัปดาห์แล้วคะ
    2. ช่วงวันที่ 17 ธันวาดิฉันไปดัดผมค่ะเพราะยังไม่ทราบว่าตัวเองท้อง จะเป็นอันตรายต่อตัวเล็กหรือยังคะ
    3. ดิฉันควรเตรียมตัวเตรียมใจยังไงคะช่วงระหว่างนี้ และระหว่างท้อง (ต้องทำอะไรบ้างคะ มือใหม่จริงๆค่ะ)
    4. อะไรที่คนท้องช่วงนี้ไม่ควรทำคะ (เพื่อหลีกเลี่ยงการแท้งค่ะ)
    5. ดิฉันควรรับประทานอาหารประเภทไหนเป็นพิเศษมั้ยคะ
    6. ใช้เนทบ่อยๆมีผลกับลูกมั้ยคะ
    7. ตอนนี้ยังไม่มีอาการแพ้ท้องอื่นๆค่ะ แต่ยังเจ็บหน้าอกอยู่เลยค่ะ เมื่อไหร่อาการจะหมดไปคะ
    8. มีอาการปวดหน่วงๆเหมือนปวดประจำเดือนค่ะ อันนี้ปกติมั้ยคะ

ถามเยอะเลยค่ะ ขอขอบคุณ คุณแม่ๆทั้งหลายล่วงหน้านะคะ และขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยค่ะ

จากคุณ : redtomato - [ 4 ม.ค. 51 03:35:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom