Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คิดแบบ critical thinking นี่มันคิดยังไงเหรอ

เพิ่งมาเรียน ป.เอก ที่ต่างประเทศ (สาขาทางด้านสังคมศาสตร์) มี discussion class เยอะมาก และต้องอ่านเปเปอร์แล้วเอามาเขียนแบบ critical discussion ด้วย

1. เนื่องจากไม่เคยคิดแบบ critical thinking มาก่อนเลย เรื่องแบบนี้มันจะฝึกกันได้ยังไงคะ พยายามอ่านเยอะๆ อ่านก็ช้า กว่าจะเข้าใจก็ลำบากจะแย่อยู่แล้ว แล้วมันก็ไม่รู้จะคิดยังไงเลยจริงๆ พอมี trick บ้างไหมคะ

2. เป็นคนอธิบายอะไรไม่ค่อยเป็น โดย nature เป็นคนไม่ค่อยพูด ถามคำตอบคำ แต่พอเข้า discussion class แล้วต้อง discuss และอธิบายความคิดเรายาวมากๆ ทุกวันนี้ใช้วิธีจดเตรียมไปก่อนแล้วไปเหลือบๆดูที่จดไว้ตอนที่ต้องพูด คือแค่ให้คิดเป็นไทยเรายังไม่รู้จะอธิบายยังไงเลยอ่ะค่ะ ถ้าให้เราเขียนน่ะพอได้บ้าง (เช่น อธิบายทางอีเมล์) แต่ทำไมเวลาให้พูดเลยมันพูดไม่ได้ก็ไม่รู้ค่ะ คือเราแต่งประโยคภาษาอังกฤษ (ที่เป็นวิชาการ ไม่ใร่องทั่วไป) ขณะนั้น ทันทีเลย ไม่ได้จริงๆ เราจะทำยังไงดีให้พูดไหลลื่น แบบคิดปุ๊บก็ออกมาเป็นประโยคได้เลยอ่ะค่ะ

3. เราประสาทเสียกับการไปพรีเซนต์หน้าห้องมากๆ คือกลัวว่าคนอื่นจะฟังเราไม่รู้เรื่อง สำเนียงเราก็ไม่ดี (ประเทศที่มาอยู่ก็ไม่ได้ใช้อังกฤษเป็นภาษาหลัก แต่เราเรียนหลักสูตรอินเตอร์ คือทุกคนใช้ภาษาอังกฤษได้ดีมากๆ แต่ไม่ใช่ Native) ที่กลัวที่สุดคือกลัวเวลามีคนถามแล้วเราตอบไม่ได้ เกี่ยวเนื่องกับข้อ 1 และ 2 คือกลัวจะตอบแบบโง่ๆออกไป (ไม่เป็น academic มากพอ) และแต่งประโยคไม่ได้ง่ะ

ใครมี trick อะไร รบกวนชี้แนะเราด้วยนะคะ จริงๆเราก็เรียน ป.โท ที่ประเทศนี้ แต่ตอนเรียนโทมันไม่ต้อง discussion ไม่ต้อง critical thinking อะไรมากมายขนาดนี้ ทุกวันนี้เราเครียดมาก เหมือนกับว่าเราความสามารถไม่ถึงคนอื่น อัดอั้นมากๆค่ะ เราไม่อยากยอมแพ้ อยากสู้สักตั้ง ใครมีอะไรแนะนำ เต็มที่เลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เครียด - [ 8 ม.ค. 51 02:30:47 A:137.224.235.42 X: TicketID:018639 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom