Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยดิฉันเลือกวิธีการผ่าตัดด้วยคะ....

ไม่รู้สิคะ ดิฉันเป็นอะไรที่มั่นใจในประสบการณ์ความรู้ของเพื่อนแม่บ้านห้องนี้มั่กๆ คะ

ดิฉันนั่งคิดเรื่องนี้เองอยู่นานละ (สามชั่วโมง) คิดไม่ออกคะ จะอ่านหนังสือก็ไม่กล้า แค่จับหนังสือก็ใจสั่นๆ แต่เด๋วยังไงพรุ่งนี้ ก็ต้องทำกล้าๆ อ่านให้ได้แหละคะ จมอยู่กะความไม่รู้นี่ มันทรมานนะ

อินโทรยาวอีกละ เข้าเรื่องนะคะ

ดิฉันมีมะเร็งที่หน้าอกคะ

หมอตรวจพบก้อนเนื้อมะเร็งขนาดประมาณ หนึ่งเซ็นต์ครึ่ง ที่หน้าอกขวา บริเวณ หนึ่งนาฬิกา พร้อมกะเม็ด calcification กระจายอยู่โดยรอบ ผลการเข้าเครื่อง เอ็มอาร์ไอ พบว่า ชิ้นมะเร็งนี้ไม่ไวต่อเครื่อง (เป็นมะเร็งขี้เกียจ) และไม่พบอะไรที่หน้าอกซ้าย

ขณะนี้ คุณหมอให้ตัดสินใจว่า จะผ่าตัดแบบไหน คือ ผ่าตัดทิ้งข้างขวาทั้งหมด แล้วเฝ้าระวังอาการก่อนจะศัลยกรรมกลับเข้าไปให้
    หรือ ผ่าเพื่อเอาชิ้นมะเร็งกะบริเวณโดยรอบออกเพื่อกำจัดเม็ดบางส่วน (ไม่สามารถเอาออกได้หมด) หลังจากนั้น ฉายแสงรักษา และเฝ้าระวังอาการ

ทั้งนี้ ไม่ว่า จะเป็นวิธีใด ก่อนผ่าตัด คุณหมอจะทำ sentinel lymph node biopsy เพื่อตรวจดูการลุกลาม และมี wire localization

เพื่อนๆ ช่วยดิฉันออกความเห็นในสองคำถามนี้ หน่อยสิคะ

1. ช่วยคอมเม้นต์เลือกวิธีการผ่าตัดให้ด้วยคะ
    ความเห็นส่วนตัวของดิฉันเอง ไม่สนใจเรื่องความงามคะ แต่ที่ลังเล ไม่กล้าตัดทั้งหมด เพราะกลัวว่า ถ้ามะเร็งกลับมาแล้วมันหาชิ้นเนื้อไม่เจอ มันจะลามไปส่วนอื่นๆ ของร่างกายหรือไม่ ... ก็คิดแบบคนไม่มีความรู้หน่ะคะ

2. การลุกลามของมะเร็ง ...ดิฉันเข้าใจว่า การทำ sentinel lymph node biopsy ก็เพียงพอแล้วที่จะบอกว่า มะเร็งลุกลามหรือไม่ ใช่หรือไม่คะ ถ้าดิฉันตัดสินใจตัดทิ้งทั้งหมด แล้วควรจะทำการตรวจด้วยวิธีนี้ บ่อยๆ เป็นความเข้าใจที่ถูกต้องหรือไม่ และที่ข้องใจมากๆ คือ มะเร็งไม่จำเป็นต้องอยู่แค่บริเวณหน้าอกใช่ไหมคะ มันอาจจะย้ายไปลงที่แขน หรือ ขา ก็ได้ จริงหรือไม่ ... แล้วการที่ตัดต่อมน้ำเหลืองออกบางส่วน น่าจะมีผลให้ภูมิต้านทานลดลงหรือเปล่า จะส่งผลกระทบถึงแขนขวาของดิฉันหรือไม่คะ (ชาหรือเคลื่อนไหวลำบาก)

อือม์ ใจจริงอยากเขียนให้เพื่อนๆ อ่านแล้วรื่นรมย์กว่านี้ แต่มันรู้สึกยากจัง ถึงตรงนี้ จึงขอถือโอกาสฝากเตือนสุภาพสตรีที่ผ่านมาอ่านเจอกระทู้นี้นะคะ มะเร็งนี้มันไม่แน่นอนเอาเสียเลย โดยเฉพาะมะเร็งเต้านม เป็นภัยร้ายที่มาแบบเงียบๆ ไม่มีอาการเจ็บปวด เมื่อเดือน พย. ปีที่แล้ว (2007) ดิฉันเพิ่งผ่าเอาก้อนเนื้อ (ไม่ใช่มะเร็ง ไม่ใช่ซีส) ที่มดลูกออกไป ช่วงเวลานั้น ยังนึกมั่นใจในสุขภาพของตัวเองอย่างมาก โชคดี ที่หมอสูติที่รักษา ย้ำเตือนให้ดิฉันตรวจแมมโมแกรม ดิฉันถึงจำใจไปรับการตรวจและพบมะเร็งที่หน้าอก

ช่วยกรุณามาให้ความเห็น หรือประสบการณ์แก่ดิฉันด้วยนะคะ และขอขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับทุกๆ ความเห็นคะ

จากคุณ : มรรคณิชา - [ 9 ม.ค. 51 13:30:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom