Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คิดยังไงกัน ไปเรียนต่อ ออสเตเรีย มันเป้นสวรรค์หรือนรกกันแน่

คุณคิดยังไงกันบ้างที่มาเรียนและทำงานที่ออสซี่ เพื่อนผมไปเรียนกัน ตอนแรกก้อเล่าให้ฟังว่าไปเรียนและจะได้ทำงาน ยอมกู้่เงินมา ซื้อคอร์ดเรียน 6 เดือน และเพื่อนบอกว่าเวลาที่เราเลิกเรียน เราก้อไปทำงาน และเราก้อจะได้มีเงินเยอะ ตอนกลับมาไทย แต่ว่า พอไป แล้ว 2-3 วันก้อบอกว่า ดีวะ แต่ว่า หลังจากประมาณ 15วัน เลยไปทีนี้ ก้อเมลมาคุยกัน ว่ามันไม่ใช่อย่างที่คิดเลยวะ พวกเอเจน ที่บอกไว้ กับข้อมูลที่หามา มันไม่ใช่สวรรค์ที่วาดไว้เลย งานหายาก และเพื่อนก้อบอกว่าบางคนเคลียดมากเลยมาอยู่เป็นเดือนแล้วยังไม่ได้งาน ไม่รู้จะทำอย่างไร ผมก้อบอกเพื่อนว่าถ้ายังหางานไม่ได้แล้ว..ึึงจะกินไรวะ ไหนค่าห้อง...งอีก ...งจะทำไง มันก้อบอกว่า ก้้้อคงต้องกลับวะ เพราะว่างบประมาณ มันมี ใช้พอเลี้ยงตัวได้ไม่เกิน 1 เดือนครึง ถ้าหางานไม่ได้ก้อคงต้องกลับ และเพื่อนยังเล่าให้ฟังอีกว่า ออสซี่คนไทยเยอะมาก และเพื่อนของเพื่อนผมบางคนเล่าให้ฟังว่า ทำงานก้อโดนเอาเปรียบ ยิ่งเป็นคนไทยด้วยกันยิ่งกดราคา งานหนักและโหดมาก ๆ ดีไม่ดีด่าเหมือนหมูเหมือนหมา บางคนก้อท้อบอกว่า กูมาเรียนหรือมาทำงานโหด ๆกันแน่วะ บางทีลองงานวันสองวันเค้าก้อบอกไม่ผ่าน ให้แค่กินข้าวเฉย บางทีไปสมัครงานโดนไล่ อีกต่างหาก resumeส่งไปจนไม่รู้จะส่งยังไง เมลสมัครงานก้อส่ง ทั้งๆที่อยู่ไทย ทำงานสบายเป็นหัวหน้ามาก่อน ยั่งเล่าให้ฟังอีกฝรั่งบางคนสงสัยว่า คนไทยที่นี่สรุปมาทำงานกันหรือมาเรียนกันแน่ ไม่เข้าใจ และยังมาแย่งงานคนท้องถิ่นทำงานอีก ผมก้อปลอบใจเพื่อน ไม่เป็นไร เรามาเริ่มต้นใหม่ได้นี่ที่เมืองไทยนะ ในตอนนี้ผมเข้าใจแล้วว่า เป็นยังไงชีวิตในต่างแดนที่คิดว่าสวยงามมันไม่ใช่อย่างที่คิด ตอนแรกผมก้อคิดจะไปอย่างมันเพราะว่าผมเห็น ในเว็บสถาบันสอนภาษาหลายๆเว็บที่เพื่อนเปิดให้ดู มีสาว ๆ ญี่ปุ่น จีนเกาหลี น่ารักๆ ทั้งนั้น แต่ว่าลุงผมเค้าไม่ให้ไป และไม่ยอมเป็ฯ สปอนเซอร์ให้อีก ด่าผมอีก ผมก้อมานั่งศึกษาตามกระทู้ต่างๆ และหาข้อมูลจน ถึงบาง อ้อ และผมก้อเตือนเพื่อนผม แต่เพื่อนไม่เชื่อ มันบอกว่า เรือออกจากฝั่งแล้ว แต่ว่าผมแปลกใจมากอยู่อย่างนึง ว่าบางคนก้อไปแล้วรวยกันกลับมา(เพื่อนผมคนนี้พูดภาษาอังกฤษเก่งนะ)

จากคุณ : กลับใจไม่คิดไป - [ 12 ม.ค. 51 02:33:06 A:202.69.139.74 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom