Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หมอฟันที่อเมริกา เค้าทำฟันกันอย่างนี้เหรอคะ

ประมาณหลังวันคริสมาต ปีที่แล้ว เราไปหาหมอฟันแถวบ้านมาค่ะ
    เพราะเรารู้สึกปวดบริเวณเหงือกด้านในสุดที่ติดกับฟันคุดซี่ในด้านล่างซ้าย
    ผลเอ็กซเรย์เจอว่ามีท่อนฟันที่แตกจมอยู่ติดกับฟันคุด
    (คิดว่าเป็นผลจากจากผ่าฟันคุดเมืองไทยเมื่อหลายปีก่อน) เค้าก็ใช้ยาอะไรไม่รู้อุดๆ ให้เรา ทีแรกเรานึกว่าจะใช้วิธีผ่า และดึงเศษฟันนั้นออกมา
    เพราะดูจากแผ่นเอ็กซเรย์แล้วค่อนข้างแหลม แต่เค้าไม่ทำค่ะ
    เค้าใช้ตัวยาอะไรไม่รู้มาๆอุดๆ ให้เรา แล้วก็บอกว่าเสร็จแล้ว เดี๋ยวอาการคงดีขึ้น
    อันนี้อยากทราบจังเลยว่าถ้าเป็นหมอฟันในเมืองไทยเค้าจะเอาออกให้เรามั้ย
    โอเค เสร็จก็กลับบ้าน และยังมีนัดครั้งต่อไป

ครั้งต่อมา....
    วันที่ 6 มกราคม ที่ผ่านมาเรานัดเจอหมออีกครั้งนึง เพราะหมอบอกว่าเรามีฟันผุ
    จะอุดให้ และจะเปลี่ยนที่อุดฟันสีเงินๆ ด้านล่างขวาให้เป็นสีขาว เราก็โอเค ไปก็ไป
    ลืมบอกไปว่าคลีนิคหมอฟันที่เราไปนี้ เค้าทำงานไม่เหมือนของบ้านเราค่ะ
    คือหมอคนนึงเค้าจะมีเตียงคนไข้ประมาณ 4-5 เตียง และเค้าจะมีคนไข้ในเวลาพร้อมๆ กัน ซึ่งเราคิดว่ามันดูไม่เข้าท่าเลย เราว่าระบบหมอฟันที่เมืองไทยดีกว่าเยอะเลยค่ะ คือทำหนึ่งต่อหนึง เพราะเค้านัดเราบ่ายสาม กว่าจะเสร็จปาเข้าไปเกือบทุ่ม คือเดินไปเดินมา ดูแล้วเสียเวลามากเลยค่ะ ก่อนที่เค้าจะอุดฟันเรา
    เค้าฉีดยาชาด้วย และก็คอยมาถามเราว่าริมฝีปากด้านล่างชารึยัง
    พอเราบอกว่ายังไม่ชา เค้าก็เดินไปทำคนไข้รายอื่นต่ออีกนานเหมือนกัน
    นานจนเรารู้สึกว่ายาชาที่ปากเรามันเริ่มจะไม่ชาแล้วอ่ะ จากนั้นเค้าก็เริ่มอุด
    และเลาะที่อุดฟันอีกซี่ที่เป็นสีเงินออก แล้วใส่สีขาวให้ หลังจากเสร็จแล้วเค้าก็บอกให้กลับบ้านได้ พอเรากลับมาบ้าน ปรากฏว่าเค้าอุดรูให้ไม่หมด อาหารยังไปค้างอยู่เลย และแงะเศษอาหารออกยากยิ่งกว่ารูอันเก่าก่อนอุดอีก เซ็งจิต
    และตอนนี้เราปวดฟันที่เค้าอุดมากๆ เลยค่ะทั้งซี่บนที่อุดใหม่ และซี่ล่างที่เลาะ
    สีเงินออก ใส่สีขาวไปใหม่ ตอนนี้กลายเป็นทานอะไรด้านขวาไม่ได้
    ต้องด้านซ้ายอย่างเดียว คือมันปวดลงไปที่เหงือกเลยล่ะค่ะ รู้สึกว่าเวลาที่ฟันกระทบกันมันเหมือนมีอะไรกดทับลงไป ตอนนี้รู้สึกโกรธมากเลยค่ะ
    ไม่น่าเอาฟันไปเสี่ยงให้หมอฟันที่อเมริกาทำเลย
    ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ คนไหนมีประสบการณืทำฟันแย่ๆ กับหมอต่างประเทศมั้ยคะ
    ไม่รู้ว่าเราเป็นคนเดียวรึเปล่า

และอยากสอบถามอีกเรื่องนึง อยากให้เพื่อนๆ แนะนำหมอฟันดีๆ ที่กรุงเทพฯ
    ให้หน่อยได้มั้ยคะ เอาแบบที่เดินทางด้วยรถไฟฟ้าถึง เดินแบบไม่ต้องเข้าซอยซอกแซกมากน่ะค่ะ เพราะเราไม่ถนัดทางกรุงเทพฯ เลยน่ะค่ะ
    และราคาสมเหตุสมผล ไม่แพงมาก ที่จะทำตอนนี้ก็คือ
    อุดฟัน 1 ซี่,รื้อที่อุดเก่าเป็นสีเงิน 3 ซี่แล้วอุดใหม่เป็นสีขาว และขูดหินปูน
    มีแค่นี้ค่ะที่อยากจะทำ

มาอยู่ต่างบ้านต่างเมือง เรื่องเจ็บไข้ได้ป่วยนี่สำคัญมากเลยนะคะ
    ยังไงก็รบกวนเพื่อนแนะนำคลีนิคทำฟันคุณภาพดีๆ ให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ม.ค. 51 05:40:47

จากคุณ : Cupidy - [ 15 ม.ค. 51 05:33:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom