Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คุณ Lawanwadee ค่ะ อยากถามว่า ถ้าแยกกันอยู่แต่ยังไม่ได้หย่า

อยากเรียนถามคุณ Lawanwadee หรือ ผุ้รู้ท่านอ่านอื่นก็ได้ค่ะ

1. ถ้าย้ายออกมาอยู่ข้างนอก แบบแยกกันอยู่ แต่ยังไม่ได้หย่า จะมีผลอย่างไรบ้างค่ะในอนาคต

2. ถ้าจะหย่าในอนาคตข้างหน้า เราสามารถยื่นเรื่องไปที่ศาลฝ่ายเดียวได้ไหมค่ะ แล้วสามารถทำได้ด้วยตนเอง โดยไม่ต้องจ้างทนายได้หรือเปล่าค่ะ

3. คิดว่าคงไม่ได้ค่า alimony หรอกค่ะ เพราะดิฉันทำงาน 2 ที่ และไม่มีลูกด้วยกัน แถมสามีก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ยังมีหนี้สินอยู่ท่วมตัว ฉะนั้น ถ้าเรื่องไปถึงศาลก็คงไม่ได้ค่า alimony จากเค้าใช่ไหมค่ะ

4. ถ้าสามีได้ไม่ยื่นเรื่องเสียภาษีปี 2006 แล้วติดหนี้ต้องชดใช้ ดิฉันต้องมีส่วนชดใช้หนี้ไปกับเค้าด้วยหรือเปล่าค่ะ ดิฉันได้แยกยื่นภาษีปี 2006 แบบ Married filing seperate ค่ะ ขอตัวเองรับผิดชอบในส่วนของตัวเองไปเสร็จเรียบร้อยแล้ว

5. บ้านของเค้าซื้อหลังแต่งงาน แต่ไม่ได้กู้ร่วมกัน เพราะตอนนั้นดิฉันไม่มีการงานมั่นคง ฉะนั้น เราไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในบ้านของเค้าใช่หรือไม่ค่ะ แต่จริง ๆ แล้วตอนนี้บ้านก็ราคาตก ถึงจะขายก็ได้ไม่เท่ากับราคาที่ซื้อมา เรียกว่า ขาดทุนเสียด้วยซ้ำไป ฉะนั้น ก็คงไม่ได้อะไรจากบ้านหรอกค่ะ เพราะตอนนี้สามีก็พยายามจะรีไฟแนนซ์บ้าน แต่ว่า คนประเมินมาประเมินแล้วบ้านราคาต่ำกว่าที่ซื้อไว้ เค้าก็คงต้องจ่ายเงินค่าบ้านกับดอกเบี้ยสูง ๆ ต่อไป

แต่ตอนที่ซื้อบ้านมา 3 ปีที่แล้ว ดิฉันได้มีบัญชีร่วมกันกับเค้า ก็ถือว่าช่วยเค้าผ่อนค่าบ้านมาตลอด ตอนนี้คิดว่าก็คงไม่ได้อะไรทั้งนั้น เพราะบ้านราคาตก รวมทั้งหนี้สินของเค้าอีก ถ้าศาลดูแล้ว เค้าก็คงไม่ต้อจ่ายค่า alimony ดิฉัน เพราะแค่ตัวเค้าเองก็แทบจะเอาตัวไม่รอดเลยค่ะ

ตอนนี้ถือว่าโดดเดี่ยวในต่างแดน ไม่รู้ข้อกฎหมายอะไร ได้แต่รอเวลา ว่าทางสามีจะว่าอย่างไร

เคยมีคนบอกเอาไว้ว่า ไม่ควรย้ายออกจากบ้านนั้นมา ควรจะอยู่ต่อไป แต่อยู่ต่อก็ไม่ได้หรอกค่ะ มันทะเลาะกันบ่อย ทำให้เครียด ไม่อยากบ้าค่ะ เลยคิดว่าย้ายออกมาอยู่ข้างนอกเองดีกว่า

คุณ ๆ แม่บ้านมีคำแนะนำอะไรบ้างไม๊ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ดิฉันอาศัยอยู่ในรัฐแคลิฟอร์เนียค่ะ

จากคุณ : โดดเดี่ยวต่างแดน - [ 2 ก.พ. 51 00:30:54 A:69.111.96.66 X: TicketID:020141 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom