Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข้าวราดหน้าไก่กระเพรา หรือ ไก่กระเพราราดหน้าข้าว หุหุ สั่งอาหารร้านไทย

Queens,New York
    เมื่อวานนี้ ผมกับแฟนผม ไปร้านอาหารไทยร้านหนึ่งที่เพิ่งเปิดไม่นาน แถวไม่ไกลจากบ้านนัก
    จะสั่งอาหาร to go เอาไปกินที่บ้านนะครับ
    ผมก็พลิกดูเมนูแบบลวกๆ แล้วบอกแฟนผมว่าเอา ผัดกระเพราไก่ราดข้าว
    แฟนผมก็คิดไว้แล้วว่าจะสั่งอะไรสองสามอย่าง
    ผมกำลังจะออกมาสูบบุหรี่รอที่หน้าร้าน ก็พอดีได้ยินแฟนผมสั่งอาหาร
    " ขอผัดกระเพราไก่ราดข้าว หนึ่งที่"
    น้องคนรับออเดอร์ก็บอกมาว่า " อะไรนะ กระเพราไก่ราดข้าวไม่มีนะคะ "
    ผมเลยหยุดฟังก่อน
    แฟนผมก็บอกว่า "มีสิคะ ก็ผัดไก่กับกระเพราแล้วราดหน้าบนข้าว "
    น้องคนรับออรเดอร์ หันไปสะกิดมือกับน้องอีกคนที่เคาน์เตอร์ ทำหน้าเหมือนบ่นว่าพี่คนนี้สั่งอะไรไม่เข้าท่า ผมเห็นเข้าพอดี
    แล้วได้ยินน้องนั่นพูดตอบมาว่า "อ๋อ พี่สั่งผิด พี่ต้องบอกว่า ข้าวราดหน้าผัดไก่กระเพรา"
    ผมสบัดหัวก่อนเดินออกมา แล้วคิดๆ
    ไอ้ผัดกระเพราราดลงบนข้าวนี่ เป็นอาหารขึ้นชื่อของคนไทย
    จะพูดผิดพูดถูกยังไง มันก็ไม่มีอะไรที่ทำให้หนีไปจาก ไก่ผัดกระเพรา กับข้าว เลย
    เพราะมีปัจจัยอยู่สามอย่างเอง หนึ่งเนื้อไก่ สองใบกระเพรา สามข้าวสวย
    ต่อให้สั่งผิดไปผิดจริง ๆ อย่างมากพ่อครัวก็จะเอาข้าวสวยมาราดลงบนผัดไก่กระเพรา
    แทนที่จะเอาไก่กระเพราราดลงบนข้าว ก็คงได้กินตามที่สั่งผิดๆถูก ไม่น่ามีอะไรยุ่งยากกว่านั้น

หุหุ แหม น้องคนนั้น ก็น่าจะคิดได้เองบ้าง มันจะให้ตรงเป๊ะกับในเมนูเขียนได้ไง
    แล้วก็กิริยา ที่เห็นเราสั่งผิดๆถูกๆ ก็น่าจะดูดีกว่านี้หน่อย อย่าตำหนิลูกค้าจนออกนอกหน้า
    น่าจะคิดว่า คนสั่งอาจเป็นคนเขมร คนลาว ที่พูดไทยได้ไม่เป๊ะ ก็มีนะ
    พูดเสียเสียงดังดุๆ ทำให้เราอายคนที่นั่งกินอยู่ในร้านได้เหมือนกันนะ
    หุหุ แฟนผมฉุนน้องคนนั้นมากๆ บ่นมาในรถตลอด

เมื่อกลับมาถึงบ้าน เปิดดู ไม่ได้แดะไก่กระเพราหร๊อก
    ไอ้น้องนั่นแหละสังพ่อครัวผิดเอง กลาย เป็นผัดเนื้อกระเพราราดข้าวเฉยเลย
    ผมและและแฟนเลยรุมด่า น้องคนนั้น กินไปด่าไป
    ผมเอามาเล่าให้ฟังแบบเล่นๆ ไม่ได้ซีเรียสครับ
    และอยากถามคนที่นี่ว่า ไก่ราดหน้าใบกระเพรานี่ ถึงจะพูดผิดบ้าง แต่มีอะไรที่ผิดไปจากที่พูดที่สั่งไหมครับ
    เฮ้อ หรือผมจะผิดเอง

จากคุณ : smartupid - [ 27 ก.พ. 51 17:33:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom