Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาเล่าเรื่องประหลาดกันดีกว่า ใครเคยเจอหรือได้ยินมา เล่าให้ฟังบ้างซิครับ

ผมรู้จักเด็กสาวคนหนึ่ง เพิ่งจบ High School เคยเห็นเธอมาแต่เกิด มักจะเจอกันเกือบทุกปี เพราะเป็นลูกสาวของเพื่อน เพราะเราจะมีงานชุมนุมตอนปีใหม่กัน ปีนี้ไม่เจอ เธอสวยมาก ผมหมายถึงสวยมาก จริงๆครับ เรียกว่า ระดับนางงามโลกเลยทีเดียว แถมยังมีการปรุงแต่งที่พอเหมาะอีกด้วย แต่ก่อนแค่เห็นว่าเป็นเด็กฉลาด คล่องแคล่ว เรียบร้อย เพียงอย่างเดียว เรียบร้อยแบบเด็กอเมริกันนะ ไม่ใช่เรียบร้อยแบบคุกเข่านะ

เอ ผมไม่ได้ตั้งใจเล่าเรื่องความงามเลยนะนี่

วันหนึ่ง เธอฝัน ฝันว่าได้เห็นพระ (เธอไม่รู้ว่าเป็นพระ สังกัจจายน์) เธอเข้าไปกราบ พระก็ลืมตาขึ้น และยิ้มให้ เห็นดวงตาเป็นสีทับทิม
    เวลาผ่านไปเป็นปี
    เธอไปเที่ยวเมืองไทยกับแม่ วันหนึ่งแม่ของเธอจะพาไปเที่ยววัดต่างๆ พอตอนเช้าตื่นขึ้นมา เธอบอกแม่ว่า ได้ยินคนมาระซิบบอกข้างหู ไม่ได้ฝัน เป็นการบอกชื่อชุมชนหนึ่งในกรุงเทพ ซึ่งผู้ฝันไม่รู้จัก แม่ก็ซักไซ้ว่ามันอะไรกัน ในที่สุดเมื่อไม่รู้ก็ตัดสินใจไปที่วัดในชุมชนนั้นก็แล้วกัน

ยาวไปหน่อยนะ แต่ขอเล่าต่อ

พอไปถึงวัดเล็กๆแห่งหนึ่ง ไม่มีคนอื่นเลย เจอรองเจ้าอาวาส อายุเกิน80 ท่านก็บอกว่ามาแล้วก็ไปกราบท่านเจ้าอาวาสซิ รองเจ้าอาวาสก็กล่าวต่อไปว่า ลูกสาวท่าทางน่าจะมีชื่อเสียงนะนี่ แล้วแนะให้คณะที่ไป ไปกราบพระพุทธรูปซึ่งมีหลายองค์มาก แต่วางไว้ไม่เป็นระเบียบ พอเด็กไปกราบ เด็กก็ร้องไห้ และบอกแม่ว่า นั่นไง นั่นไงพระที่ฝันเห็น ส่วนแม่มองไม่เห็นพระเพราะอยู่ข้างหลัง ร้องไห้ต่อในขณะที่รอท่านเจ้าอาวาส
    เมื่อท่านเจ้าอาวาส อายุประมาณ 90 ออกมา ก็ถามว่าร้องไห้ทำไม แม่ก็เล่าให้ท่านฟัง ท่านก็บอกให้เด็กไปดู ไปยกมาว่าองค์ไหน
    เธอไปยกออกมา
    ท่านเจ้าอาวาสก็กล่าวว่า เจ้าของเดิมเขามารับแล้ว เคยเป็นเจ้าของมาก่อน รับไปเถอะ

เหลือเชื่อไหมครับ

ใครมีเรื่องทำนองเดียวกันเล่าให้ฟังบ้างไหมครับ

จากคุณ : อิสวาสุ - [ 29 ก.พ. 51 16:57:55 A:71.114.84.246 X: TicketID:146114 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom