Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ชีวิตหักเห..ทำให้(กำลังจะ)อดเรียนต่อต่างประเทศครับ

ผมตัดสินใจมาตั้งกระทู้ในห้องนี้เพราะชีวิตผมตอนนี้หักเห พลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือ ทำให้แผนการณ์ที่เคยวางไว้พังทลายลงไปครับ

เมื่อก่อนบ้านของผมเป็นบ้านที่มีฐานะ ทำธุรกิจ ถือว่าอยู่ในขั้นร่ำรวย
    ผมวางแผนในอนาคตไว้ว่าจะไปเรียนต่อต่างประเทศ (ตอนี้ผมอยู่ ป.ตรี .. จะไปต่อ ป.โท ที่ต่างประเทศ)

แต่ตอนนี้ธุรกิจที่บ้านประสบปัญหาอย่างหนัก
    กำลังจะล้มละลาย
    เงินที่เคยมีก็หมดไป

ทำให้ทุนการศึกษาที่พ่อแม่เคยเก็บไว้ให้ก็เหลือน้อยเต็มที

ตอนนี้ผมอยู่ปี3แล้ว
    ปีหน้าก็จบแล้วครับ

จากที่ผมเคยคิดว่าจะได้ต่อต่างประเทศด้วยเงินทุนของที่บ้าน
    ก็ต้องมาคิดเรื่องการสอบชิงทุนเพื่อไปเรียนต่อแทน เพราะที่บ้านไม่มีเงินส่งเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ตัวผมเองมีประวัติคร่าวๆดังนี้นะครับ

1) กำลังศึกษาในคณะวิทยาศาสตร์คอมพิวเตอร์ อยู่มหาวิทยาลัยหนึ่งในสามพระจอม

2) เกรดตอนที่จบปี4 (คาดว่า)คงไม่ต่ำกว่า 3.5 และน่าจะเป็นที่ 1 - 3 ของรุ่นแน่นอน

เคยได้รับทุนเรียนดีและประกาศณียบัตรเรียนดีจาก คณะ และ มหาวิทยาลัย

3) ไม่มีผลงานอะไรเด่นชัด ไม่มีรางวัลชนะเลิศการแข่งขันใดๆที่เกี่ยวข้อง และไม่มี paper ตีพิมพ์จนเป็นที่ยอมรับในสากล T_T

4) ภาษาอังกฤษถือว่าอยู่ตรงกลาง ค่อนไปทางอ่อนๆ
    (ตอนสอบ ent ได้อังกฤษแค่ 60 เองครับ)
    แต่พอเข้ามหาวิทยาลัยมาก็พัฒนาการอ่าน และ เขียนภาษาอังกฤษขึ้นมาได้มากพอสมควร เพราะต้องเขียน และ อ่านเป็นอังกฤษทั้งหมด

ยังไม่เคยลองสอบ TOEFL แต่วางแพลนไว้ว่าจะพยายามเรียนให้จบ 3ปีครึ่ง โดยใช้เวลาครึ่งปีหลังไป เรียน และ สอบ TOEFL ให้ได้เกิน 550 ให้ได้

5) ต้องการต่อ ปริญญาโท ในสาขาที่เกี่ยวข้อง (IT)

ผมถามว่าประวัติอย่างผมเนี่ย
    จะมีสิทธิ์สอบชิงทุนให้เปล่า หรือ ทุนใดๆก็ตามไปเรียนต่อต่างประเทศเพื่อทำตามฝันของผมต่อได้มั้ยครับ

เพราะเมือ่ก่อนไม่เคยคิดเรื่องนี้เลย คิดแต่จะใช้ทุนของพ่อแม่เท่านั้น

แต่ตอนนี้พอมาเป็นแบบนี้แล้วผมเลยมีความกดดันมากๆเลยครับ

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้านนี้เข้ามาแนะนำทีครับ
    เครียดมากเลย

จากคุณ : โอ้..เครียด - [ 7 มี.ค. 51 01:53:03 A:124.120.117.113 X: TicketID:093709 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom