Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยด้วยค่าา มือใหม่จะไปนอก คำถามอาจจะงี่เง่า แต่..ก็คนมันไม่รู้นี่นา อยากถามหน่อยอ่ะ

ก่อนถาม ขอบ่นหน่อย อยากจะ Go Inter ไป USA แต่ท่าทางจะไม่รอดตั้งแต่สุวรรณภูมิกันเลยทีเดียว ก็คนมันไม่เค๊ยย ไม่เคย ไปไหนไกลๆเลย วนอยู่แต่เขตแนวตะเข็บชายแดนไทยแลนด์ เยี่ยมดินแดนเพื่อนบ้าน แต่คราวนี้ไปอีกตั้งซีกโลก ไม่กดดันเท่าไหร่เลย ฮือๆ เครียดจะตายอยู่แล๊วววว

รู้เรื่องรู้ราวคร่าวๆกันแล้ว ว่าไม่เคยไปไหนไกลๆ แต่คราวนี้จะไปกันเปนกลุ่มน้อยๆ แต่ว่าแต่ละคน ก็ไม่เคยไปเมกาเหมือนกัน (เสี่ยงน่าดู -*-)

ทีนี้ก็มาถึงคำถามงี่เง่า ตามประสาเด็กไม่รู้เรื่องบ้างนะคะ (ก็นู๋ไม่รู้จริงๆน่ะ) คิดว่า มีหลายคน แต่ไม่กล้าโพสกัน จะได้มาอ่านกันนะ เพราะเพื่อนๆก็มีฝากมาถาม เลยหลายคำถามหน่อยน๊า

1. คำถามที่อยากรู้มากค่ะ ตม. เค้าถามอะไรบ้างคะ แล้วตอบแบบไหนทำไมคนไม่ผ่านมีเยอะ (อ่านจากพันทิพ นี่ล่ะ) ถ้าไม่ผ่านแล้วจะทำยังไง

2. ช่วยบอกหน่อยค่ะว่า หลัง check in แล้ว เข้าสู่ขั้นตอนอะไรบ้าง (ถ้าไม่รบกวนมากไป ขอละเอียดๆนะคะ)

3. ตม.นี่ เค้าถามภาษาอังกฤษใช่มะคะ แล้วสำหรับคนที่อังกฤษไม่ได้เลยล่ะ จะทำยังไง ??

4. บนเครื่องเค้าจะมีเอกสารไรให้กรอกป่าวคะ ยากมั๊ย ไม่เก่งอังกฤษน่ะ สัมภาษณ์วีซ่าผ่านมาได้เพราะเค้าให้แนะนำตัวอย่างเดียว -*-

5. อาหารบนเครื่อง(ที่รู้มาว่า ส่วนใหญ่จะฟรี ใช่ป่ะคะ) แล้วที่ไม่ฟรี มานแพงมากมะคะ พอดี มีเพื่อนคนนึง ค่อนข้างลำบากกะการกิน เพราะว่า ด้วยโรคประจำตัวแล้ว กินอาหารได้บางอย่าง อาจจะต้องสั่งพิเศษกันน่ะ

6. ลงจากเครื่องที่ USA แล้ว ทำไงกันต่อ ..... ถ้า ตม.ถามแล้ว ตอบไม่ถูก ตอบผิด ไม่เข้าใจ ฟังไม่ออก พูดไม่ได้ จะโดนกักตัวไว้มั๊ยคะ

7. แล้วเราต้องแสดงอะไรให้เค้าดูบ้าง พี่บอกว่า รื้อทุกอย่างลงตะกร้า ถอดรองเท้าหิ้วเดินเข้าไป (มันฟังดูเว่อๆ) รื้อทุกอย่างนี่ คือเทกระจาดเลยป่าว เพราะเคยไปบางที่ แค่เปิดกะเป๋าแล้วใส่ตะกร้าให้เค้า scan น่ะ

8. อาหารพวกอาหารกระป๋อง เช่น ปลากะป๋อง น้ำพริกกะปุก ที่มันไม่มีฉลากภาษาอังกฤษ เอาเข้าประเทศได้ป่าวคะ อ่อ มาม่ารสหมูด้วย จะมีปัญหามั๊ย

9. เพื่อนคนไม่กินเนื้อสัตว์เลย (กินเจน่ะ) เค้าจะเอาพวกโปรตีนเกษตรที่ใช้แทนเนื้อสัตว์เข้าไป ได้ป่าวคะ

10. ถ้ากระเป๋าหาย รึคัยเคยหาย ช่วยบอกวิธีการติดต่อหน่อยค่ะ บอกคัยที่ไหน อะไรยังไง

11. วกมาตอน check in อีกนิด สามารถขอเค้าได้มะคะ ว่า ขอนั่งข้างๆคนไทย หรือขอนั่งกะคนที่จาไปลงทีเดียวกะพวกเราได้ป่าวคะ (ไป China Airline ค่ะิ)

12. แล้วรถเข็นกะเป๋าที่เมกา เสียตังค์ปะคะ ถ้าเสียแบบไหน แบบหยอดตู้ หรือว่ายังไง ??

13. ไปถึงโน่นแล้ว ป้าย สัญลักษณ์เค้าละเอียดดีป่าวคะ ว่าจะหาแท็กซ๊่จะไปทางไหน แล้วแท็กซี่บ้านเค้า ชอบโกงนักท่องเที่ยวแบบบ้านเราป่าวคะ (ถามไว้ เพราะท่าทางคนมารับจะมาไม่ได้) พี่บอกว่าเข้า google earth แล้ว print แผนที่มาเลย (พี่นุ๋เว่อไปป่าวคะ รึเค้าทำกันจริงๆ ? )

14. อยากซื้อ sim card แบบเติมเงิน มือถือเปนระบบ 800/900/1800 ซื้อของไรดีคะ ซื้อที่ไหน ไปถึงแล้ว ในสนามบินมีขายเลยป่าวคะ ร้านอะไร บอกเค้าว่าไง แล้วเติมเงินยังไง อ่อ ส่วนใหญ่ เที่ยวอยุ่ฝั่ง VA , NC, NY , DC ค่ะ

15. ข้อสุดท้ายย ท้ายสุด china air ที่นั่งมานเปนไงคะ ไฮโซโก้หรูเริ่ดอลังการ แบบว่าข้างหน้ามีทีวีส่วนตัว นอนเอนกายสบายใจ รึว่า ดีกว่า low cost บ้านเราหน่อยนึง ทนๆไป ราคาถูก เอนได้นิด มีโต๊ะข้างหน้าหน่อยนึง ก็บุญแล้ว (ปล. นู๋นั่ง low cost ในไทย หาที่เอนไม่เจอค่ะ ช่วยบอกหน่อยเถอะค่ะ จะกลับไปการบินไทย เพื่อนก็ว่าง่ออีก ของถูกมีไม่นั่ง -*-)

อ่า 15 ข้อ พอสวยเลยค่ะ คริๆ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้มีอุปการคุณ ใจดีมาตอบนะคะ ร่ำรวยๆ นะค๊าาา

จากคุณ : Zambik - [ 15 มี.ค. 51 00:00:58 A:10.6.1.48 X:202.44.8.100 TicketID:167322 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom