Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เป็นPR อยากเป็นcitizen แต่....สงสัย

คือตอนนี้เราได้PR ออสเตรเลียแล้วค่ะ ได้หลังจาก กค 2007 ค่ะ ดังนั้นเงื่อนไขการได้เป็นcitizen อันหนึ่ง คือเราต้องอยู่ในออสเตรเลีย 4ปี มีเงือนไขออกนอกประเทศได้1ปีในสี่ปีก่อนการขอcitizen

จริงๆ ตอนนี้เราก็อยู่ออสเตรเลียแล้วค่ะ แต่มีเหตุบางอย่าง อาจจะทำให้เราต้องออกนอกประเทศนี้ไปอยู่ที่อื่นก่อนสัก 2-3ปี กว่าจะกลับมาอีกที ก็ใกล้หมดอายุPR visaที่เราได้ค่ะ คือ PR visa มีอายุ5 ปี แล้วถ้าเรากลับมาอยู่อีกทีตอนปีที่4 ของวีซ๋า เราส่งสัยว่า

1. ถ้าหลังจากกลับมาอยู่แล้ว ในปีที่4ของvisa แล้วไม่ออกนอกประเทศเลย หลังจาก PR Visaหมดอายุต้องไปต่อใหม่ หรือว่าต้องทำอะไรรึเปล่าค่ะ

2. แล้วถ้าหลังจากนั้น มีออกนอกประเทศอีกเนี้ยะ คิดว่าคงต้องขอต่อวีซ๋าPR ใช่รึเปล่า่่ค่ะ  กรณ๊ถ้าออกไปช่วงสั้นๆ เดือนสองเดือนเงี้ยะค่ะ ที่นี่สงสัยว่าการขอcitizen ยังยึดกฏ 4ปีอันเก่ารึเปล่าค่ะ หรือว่าต้องดูเงือนไขการขอcitizenตามวีซ่าอันใหม่ที่ได้ค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ เพราะเราพยายามหาใน www.immi.gov.auแล้ว แต่หาคำตอบเรื่องนี้ไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆ

ปล. ยืมloginแฟนมาใช้ค่ะ แหะๆ

จากคุณ : thetoppy - [ 16 มี.ค. 51 17:03:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom