Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เศร้าใจจัง ไม่ได้เงินคืนไม่ว่า แต่อย่านิินทา

วีเช่าห้องฝรั่งอยู่ค่ะ วีช่วยเค้าทุกอย่างเลย ช่วยเค้าซ่อมแซมบ้านทั้งหลัง
    ทาสี ซักพรมทั้งหลัง พรมห้องวีเก่ามาก ใช้มามากกว่าสิบห้าปี ดูแลบ้าน
    เลี้ยงนก เลี้ยงปลา วีไม่ได้ทำงานบ้านเพื่ออยู่ฟรีๆนะคะ วีจ่ายค่าเช่าด้วย
    ห้าร้อยกว่าเหรียญ เค้าก็บ่นว่าค่าน้ำค่าไฟแพง วีก็ช่วยประหยัดนะ
    เค้ามีสวนหลังบ้าน หน้าบ้าน ใช้น้ำเยอะกว่าเราอีก ทีวีเค้า หกสิบกว่านิ้วเปิดทั้งวัน
    ของวีใช้แต่โน้ตบุคเครื่องเดียว เค้าหาว่าวีใช้ไฟเปลือง
    บ้านนี้อยู่ไกลโรงเรียนมาก ถึงมากที่สุด ขับรถวันละแปดสิบไมล์ (ไป กลับ)
    วีก็ทนนะ เห็นว่าเค้าไม่มีรายไ้ด้ และเค้าก็เป็นคนดี เคยช่วยเหลือกันมาก่อน
    เลยทนอยู่กันเป็นปี ตอนหลังเค้าได้งานทำ ภาระสัตว์เลี้ยงก็มาตกที่เรา
    ต้องตื่นเช้ามาดูแล กลางคืนก็ต้องกลับมาทำความสะอาด ทุกอย่างวีทำฟรีๆค่ะ
    ไม่เคยว่าอะไรเลย พอเจ้าของบ้านมีเงินเค้าก็เปลี่ยนไป วีทำกับข้าว ภรรยาเค้าที่เป็นคนไทย ก็บ่นว่าเหม็น (ไข่เจียวนะคะ)
    มีมดขึ้นห้องเค้า เค้าก็มาว่าห้องวีสกปรกเลยทำให้มกขึ้นห้องเค้า (เอาอะไรคิดคะ)
    นิสัยเปลี่ยนไปมาก วันหนึ่งวีทนไม่ไหว บอกเค้าว่าเราจะย้ายออก
    เค้าก็บอกว่าขอดูก่อนว่าเราทำอะไรเสียหายบ้าง เค้าจะได้คิดเงินถูก
    เราก็รู้อยู่แล้ว ว่าเค้ากับภรรยาจะไม่คืนเงินมัดจำ เราก็ไม่ว่า แต่เมื่อกี้ได้ยิน
    เต็มสองหูเลยว่า เค้านินทาเราให้เพื่อนบ้านฟัง ว่าเราไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้
    เค้าพูดเป็นภาษาอังกฤษค่ะ สามีภรรยาคู่นี้จะชอบคิดว่าวีฟังภาษาอังกฤษไม่ออก ขอโทษนะคะ วีเรียนที่อเมริกามา
    นานพอสมควร ซื้อของ ติดต่องาน ทุกอย่างวีใช้ภาษาอังกฤษหมด
    เพียงแต่เวลาเราอยู่บ้าน วีคุยภาษาไทยเท่านั้น คุยภาษาอังกฤษกับเจ้าของบ้านด้วยซ้ำ
    ตอนวีจะย้ายภรรยาเค้ามาบอกวีว่า ถ้าอึดอัด หรือรู้สึกกดดัน
    หรือเค้าทำอะไรให้เราคับข้องใจ ให้คุยกัน อย่าเอาไปพูดข้างนอก
    แต่เค้าเอาวีไปนินทา ไม่เฉพาะกับเพื่อนบ้านนะคะ เค้าเอาเรื่องวีไปคุยให้เพื่อนคนไทยเค้าฟังอีก
    ซึ่งทุกอย่างที่เค้าพูดมันเป็นเรื่องไม่จริง ที่รู้เพราะได้ยินเค้าคุยโทรศัพท์กันเพื่อนเค้า
    ไม่ได้แอบฟังนะคะ แต่เค้าคุยเสียงดังมากแล้วก็คุยอยู่ข้างห้องเราด้วย
    เค้าคิดว่าวีไม่อยู่บ้านมั้ง
    วีเองก็ไม่ได้เป็นลูกผู้ดีอะไร ไม่ได้มีชื่อเสียง แต่แม่วีก็มีคนรู้จักกันเยอะ
    ต้องเข้าใจนะคะว่า เราไม่ได้มาเรียนที่นี่ตัวเปล่า เราเอาชื่อเสียงวงค์ตระกูลมาด้วย ทำดีก็มีคนชมพ่อแม่เรา (แม่สอนมาค่ะ)

แต่คนไทยที่นี่แย่ค่ะ วีโมโหมาก แต่ทำอะไรไม่ได้เพราะว่ายังต้องรอย้ายของอยู่ กลัวเค้ากั๊กของเราไว้คะ
    เลยเขียนมาระบาย เผื่อใครได้ยินเรื่องวี ก็ช่วยแก้ไขเรื่องให้ถูกต้องหน่อยนะคะ
    สุดที่จะทนแล้วค่ะ อย่างนี้ต้องย้ายออกด่วน

จากคุณ : veevyy69@yahoo.com - [ 23 มี.ค. 51 04:05:59 A:72.87.129.189 X: TicketID:131351 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom