Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เป็นนักเรียนค่ะ จะย้ายบ้าน,ย้ายรัฐ ทำยังไงดี ???????

พอดีจะย้ายบ้าน จาก Hollywood ไป Floridaค่ะ (หรือว่าเค้าเรียกว่าย้ายรัฐหว่า) รบกวนถามเป็นข้อๆนะคะ

1. เป็นวีซ่านักเรียนค่ะ เรื่องโรงเรียนนี่ต้องย้ายยังไงคะ ต้องติดต่อที่ใหม่ก่อนแล้วมายื่นที่ปัจจุบัน หรืออกจากที่ปัจจุบันแล้วค่อยไปติดต่อสมัครใหม่ที่โน่น (และแน่นอนค่ะ...เรียนภาษาอยู่)

2. เรื่องใบขับขี่ ถ้าไปที่โน่นแล้วต้องสอบข้อเขียน สอบขับใหม่มั้ยคะ...

3. เรื่องขนของ ขนยังไงดีอะคะ หมายถึงหนังสือ สมบัติส่วนตัว เอาแบบถูกๆ ของครบ ใช้เวลาไม่นานมากอะค่ะ ขนรถ หรือขนเรือ หรือจ่ายค่าเพิ่มน้ำหนักเอาขึ้นเครื่องไปด้วย

4. ของกิน (มีอะไรที่ฟลอริดาไม่มีบ้างอะคะ...จะได้ขนไป)

5. ที่พักที่นู่น เค้าต้องทำสัญญาเช่ายังไงบ้างคะ (พวกหนูไปกัน 3 คน)

6. ที่พักที่นี่จ่ายค่าไฟเป็นชื่อตัวเองค่ะ ต้องยกเลิกยังไงบ้างคะ

7. จะย้ายเดือนต้นเดือนสิงหาค่ะ และสัญญาโทรศัพท์หมดเดือนพ.ค. (t-mobil) ควรจะต่อโทรทางไกลมั้ยคะ หรือหมดสัญญาก็ใช้ prepaid  ไปก่อน แล้วค่อยไปเปิดใหม่ที่โน่นเลย...แล้วถ้าในกรณีที่เพิ่งเปิดใช้ไปสองเดือน ควรจะเสียเงินปิดที่นี่ไปเลย หรือว่า เอาไปใช้ที่โน่นด้วยได้คะ (คำถามข้อนี้อาจจะดูงงๆไปนิดนึงนะคะ)

8. ซื้อตั๋วเครื่องบินเว็บไหนถูกคะ ไปสายการบินอะไรดี

9. อยู่ที่นี่มาปีนึงไปเที่ยวแต่พวกห้าง, สวนสนุก, outlet, getty museum มีที่ไหนที่ไม่เที่ยวแล้วต้องเสียดายมากๆมั้ยคะ

10. มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติม ก็แนะนำได้เลยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าในคำแนะนำ และความกรุณาที่สละเวลามาตอบนะคะ

จากคุณ : jskij - [ 1 เม.ย. 51 18:02:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom