Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@@อายุถึงเกณฑ์รับเงินโซเชียลแล้ว แต่ยังไม่เกษียณควรยื่นขอรับเงินเลยหรือว่าคอยไปอีกหน่อยจะดีกว่าค่ะ@@@

สามีอายุใกล้ถึงเกณฑ์ที่จะได้ full retirement fund จากโซเชี่ยลแล้วค่ะ (65ปี 10 เดือน)  เธอมาปรึกษาว่าเธอควรจะทำเรื่องรับเงินบำนาญตอนนี้เลย   หรือว่ารอจนเลิกทำงานแล้วค่อยทำเรื่องรับบำนาญจะดีกว่ากัน  ดิฉันเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเงินซะด้วย รบกวนขอความเห็นจากเพื่อนๆ หน่อยสิคะ

ถ้าทำเรื่องรับเงินบำนาญตอนนี้เลย จะได้ประมาณ $1,900 ต่อเดือน  ปีหน้าจะได้ $ 2,1xx   ถ้ารอจน 70 ปีบริบูรณ์ (อีก 4 ปี) จะได้ประมาณ  $2,5xx  ต่อเดือนค่ะ

ปล. อยู่อเมริกาค่ะ สามีทำงานส่วนตัว  ตอนนี้เช่าอพาร์ทเมนต์อยู่ค่ะ อนาคตยังไม่ได้ตัดสินใจเลยค่ะว่าจะอยู่ที่อเมริกาหรือกลับเมืองไทย  เธอตั้งใจว่าจะพัฒนากิจการให้เข้าเป้าแล้วขายให้ได้เงินสักก้อนก่อนจะเกษียณอายุ (วางแผนไว้ว่าภายในสามปีต่อจากนี้ค่ะ)  ถ้าตัดสินใจอยู่ที่นี่ต่อก็คงจะซื้อคอนโด หรือไม่ก็ทาวน์เฮาส์เล็กๆสำหรับสองคน (มีงบสำหรับตรงนี้แล้วค่ะ)  แต่ถ้าจะกลับเมืองไทย ก็คงเอางบตรงนี้ไปซื้อบ้านที่เมืองไทยแทน  

อ้อ เธอไม่มีเพ็นชั่นจากบริษัทนะคะ  เพราะทำงานส่วนตัวมาตลอด  ถ้าเกษียณแล้วรายได้อื่นคงจะไม่มี   นอกจากจะฟลุ๊คขายกิจการได้เงินก้อนโตสักก้อน (ได้สักหกหลักต้นๆ ดิฉันก็พอใจแล้วค่ะ)

จากคุณ : MCCGO - [ 3 เม.ย. 51 11:06:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom