Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขออนุญาตนำกระทู้แนะนำห้องบีพีมาแปะ อยากถามความเห็นของห้องนี้ด้วยค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E6488805/E6488805.html
    คือว่าไม่ได้อวดรู้นะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่า
    ที่คิดมันถูกหรือผิด
    แต่คิดในแง่ของเด็กคนนึงที่เห็นนักท่องเที่ยวต่างชาติ
    มาย่ำยีธรรมชาติ วัฒนธรรม วิถีชีวิต
    และความคิดแบบไทยๆ
    พอดีเพิ่งจบด้านโรงแรม แล้วได้งานทำเมื่อไม่กี่เดือนนี้เองครับ แถมยังอยู่ในเมืองท่องเที่ยว
    เจอแขกหลากหลายมากครับ
    นักท่องเที่ยวที่ดีก็ดีใจหาย
    เค้าก็จะเคารพความเป็นประเทศเจ้าบ้าน
    แต่พอมาเจอนักท่องเที่ยวที่เหมือนคิดว่า
    ประเทศไทยเป็นที่บำบัดความทุกข์ บำรุงความสุข
    ก็ แหม เต็มที่ซะ
    ผมขอยกตัวอย่างนะครับ แต่ที่ยกนี่ไม่ใช่เหมารวมทั้งประเทศนะครับ(เพราะประเทศเราก็ใช่ย่อย ขึ้นชื่อติดหนึ่งในห้าด้วย)
    อย่างนักท่องเที่ยวกรุ๊ปทัวร์ เวลาเข้าพักโรงแรม
    ชอบแอบเอาของกลับ ผ้าห่ม รองเท้า
    ผ้าม่านหน้าต่างยังหายเลยครับ เวลาไปทำความสะอาดห้องแต่ละทีแทบเป็นลม
    บางคนสูบบุหรี่แล้วก็โยนทิ้ง
    เราเห็นแล้วก็เหนื่อยแทน
    หมากฝรั่งไม่มีที่ทิ้งก็เอาแปะไว้กับซอกเบาะรถ
    ผ้าอนามัยก็เอาซุกไว้ใต้เตียง
    แถมยังฉี่ใส่ขวดน้ำไว้ให้ดูต่างหน้าให้เจ็บใจเล่น
    นักท่องเที่ยวจากทะเลทรายก็เหมือนครับ
    เค้าชอบกินเบียร์ เหล้า เวลากินแล้วก็ทิ้ง
    จะบอกว่าบางทีขยะที่เราเห็นนะ
    ไม่ใช่ฝีมือคนไทยทั้งหมดหรอก ของพวกนี้ก็เยอะครับ
    เรื่องดูถูกก็เหมือนกัน เพื่อนผเป็นผู้หญิงจากอีสาน
    ก็ตรงเสปคต่างชาติแหละ โดนบ่อยมากครับ
    พูดลวนลาม ทำลวนลาม เคยขออ๊อฟเพื่อนผมเพราะว่าแขกเค้าเมา
    เพื่อนผมบอกว่าไปอ๊อฟแม่คุณสิคะ
    โกรธเลย complain เรื่องใหญ่อีก
    โดนตัดเงินเดือนน่าสงสาร มันมาบ่นว่า
    "นี่ชั้นต้องยอมให้คนไทยกดหัวให้พวกนั้นมันกดขี่เหรอ เจ็บใจชะมัด"
    แล้ววัฒนธรรมการเขียนตามที่ต่างๆ
    นี่ก็ไม่ใช่มีเฉพาะบ้านเรา
    วัยรุ่นจีนนี่แหละครับเขียนไว้เต็มซะหมด
    อีกทั้งชอบถ่มน้ำลาย
    แล้วผมเคยเจอคนแก่เกาหลีนะครับ
    จะข้ามสะพานลอยไปฉี่ แต่มีขบวนเสด็จ
    ป้าไม่เข้าใจว่าทำไมข้ามไม่ได้
    ทำไมต้องรอ โวยวายเสียงดัง
    ตำรวจก็จะจับแกก็ตบๆตีใหญ่ สุดท้าย
    แกถลกกระโปรงยืนฉี่ข้างสะพานลอยเลย
    โชคดีที่ขบวนเสด็จผ่าน ไม่งั้นมีหวัง,,,เหอะ
    บอกตรงๆตอนนั้นอยากถีบป้าไปกลางถนนมาก
    วัฒนธรรมต่างกันไม่ผิด
    แต่กาลเทศะและเคารพสถานที่หรือเจ้าบ้านไม่มีนี่สิผิด
    จูบกันในวัดคนไทยผิด ฝรั่งไม่ผิด
    โบกรถแท๊กซี่กลางสี่แยกไฟแดง
    แท๊กซี่รับ คนไทยโดนด่า
    ไปสมุยหาที่พักคนไทยยากกว่าหาคู่อีก
    ไปดำน้ำแอบหักปะการัง(เพื่อนเล่าให้ฟัง)
    ผมว่าพวกนั้นคงคิดแน่ๆว่าประเทศเรานี่เสรีโคด
    ทำอะไรก็ได้ เง้อออ

เวลาผมคุยกับเพื่อนที่ทำงานบนเครื่องบินก็เหมือนกัน
    มันจะบอกว่า นักท่องเที่ยวประเภทนี้จะมีปัญหา
    ตั้งแต่บนเครื่องแล้ว
    ไม่ยอมรัดเข็มขัด ลุกเดินเวลาตกหลุมอากาศ
    ขโมยเงินในกระเป๋าคนอื่น(คนจีน)
    ชอบว่าว่าคนไทยน่ะโง่(เพราะเรายอม
    แต่ไม่ใช่เราโง่นะเว้ย)
    ทีนี้เวลาทำอะไรบนเครื่องไม่ได้
    หรือไม่ได้ดั่งใจก็จะไปลงกับสิ่งรอบข้างเวลาถึงเมืองไทย ขอให้ได้ระบาย
    มันเคยบอกว่าผู้โดยสารคนไทยร้องเรียนมันไปยังบริษัทหาว่าแอร์บนเครื่องขโมยกล้อง
    แต่จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ เค้าลืมไว้ที่เก้าอี้
    แล้วเวลาลงเครื่องก็มีทางเดินเดียว
    มันเล่าว่ามีคนมาบอกมันแล้วหล่ะว่า
    มีคนลืมกล้องไว้บนที่นั่ง มันก็รีบเบียดมาดู
    แต่ก็สายไปแล้ว เมื่อผ่านทัวร์คนจีน
    กล้องก็ไม่อยู่บนที่นั่งแล้ว
    ไปขอค้นเค้าก็ไม่ยอมบอกว่า
    ถ้าค้นแล้วไม่เจอจะฟ้องให้หมดตัว
    ทีนี้ใครจะกล้าละครับ เพราะไม่รู้เค้าส่งต่อไปให้คนไหน เพื่อนเค้าเกือบห้าสิบ
    ก็ต้องปล่อยไป คนไทยก็ด่ามันอีก มันบอกซวยไปเลย
    แล้วเวลาทัวร์จากแผ่นดินใหญ่มาแต่ละที
    ผมว่านะทรัพยากรเราหายไปเยอะมาก
    อย่างเคยเห็นเค้าไปกินอาหารกัน โห
    แล้วชอบกินอะไรพิศดาร ดีเสือ นอแรด
    สมองลิง ปลิงทะเล
    อะไรที่เราไม่กินกัน แล้วทีนี้ พวกนี้มาจากไหน
    ก็บ้านเราทั้งนั้น ผมไม่ได้เข้าข้างคนไทยนะครับ
    แต่ผมว่าคนไทยน้อยคนที่จะชอบกินพวกแบบนี้
    เคยเห็นเค้าสั่งปลาอะไรสักอย่างจำไม่ได้
    เหมือนปลาหมอสี ที่หายากหน่อยอ่ะครับ
    จากอันดามันเรานี่แหละ มากิน ตัวละหมื่น
    หารกันสิบกว่าคนได้กินคนละไม่ถึงคำ
    ทำอย่างกะได้ขึ้นสวรรค์ หารู้มั๊ยปลาตัวนั้นมันคงมีค่ามากกว่านี้หากอยู่ในทะเล
    วันนั้นไปนั่งเฝ้าดู ข้าวเหลือกันทุกคนคนละเกือบจาน
    ของกินไม่หมด สั่งของหวานมา
    ไม่ถูกใจเปลี่ยนทิ้ง คือผมอ่ะจนไง
    แล้วก็คิดว่าคนจนในบ้านเราก็มีอีกเยอะ
    พอเห็นเค้ากินกันแบบนี้ก็อดใจหายไม่ได้
    ผมไม่รู้ว่าจะมีใครด่าผมมั๊ย เพราะว่า
    นักท่องเที่ยวเหล่านี้นำรายได้หลักเข้าประเทศ
    แต่สำหรับเด็ก(หรือป่าว 22 ปีเนี๊ยะ)อย่างผม
    ผมว่านักท่องเที่ยวที่เหลือขอบางคนทำความเสียหายมากกว่านำรายได้เข้ามาซะอีก
    ผมว่าเราน่าจะคัดนักท่องเที่ยวมั่งก็ดีเน๊อะ
    เพราะว่าไม่รู้สิ เพราะว่าผมรักประเทศไทยมั้ง

จากคุณ : เด็กน้อย...ปัญญา - [ 4 เม.ย. 51 21:47:54 A:124.121.159.234 X: TicketID:150178 ]  

คัดลอกมาอีกทีนึงค่ะ

จากคุณ : Parissara - [ 7 เม.ย. 51 02:09:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom