Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำไม Stanford จึงไม่ได้เป็นมหาวิทยาลัยอันดับ 1 ในอเมริกา ?

ทั้งๆที่ดูจาก rank รวมๆแล้ว(อ้างอิงจาก USNews) Stanford กินขาด Harvard ไปเลยครับ Berkeley กับ Cornell ยังติดอันดับ Overall ดีกว่า Harvard, Princeton ไม่ก็ Yale ด้วยซ้ำ แล้วทำไมมหาวิทยาลัยเหล่านี้ถึงได้อันดับดีกว่า Stanford แล้ว Berkeley ทำไมถึงถูกระเห็จไปตั้งอันดับ 20 ทั้งที่น่าจะอยู่หัวขบวน

อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมสงสัยมานานมากแล้ว ค้นกระทู้เก่าๆไม่เจอเลยครับ ถ้าเกิดว่ามีการ discuss ไปแล้ว วานผู้รู้ช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยนะครับ

จากคุณ : If I Could - [ 10 เม.ย. 51 05:38:48 A:77.128.217.82 X: TicketID:173253 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom