Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเพื่อนๆที่อยู่จีน สิงคโปร์ ฯลฯ (หรือผู้รู้ก็ได้ค่ะ) คำว่า "เก็บศพไร้ญาติ" ภาษาอังกฤษคือคำว่าอะไรคะ

พอดีว่าจะทำ individual study ของ ป.ตรีอ่ะค่ะ ต้องหาข้อมูลเยอะมาก
    แล้วต้องหาพวกงานวิจัยของต่างประเทศด้วย (ในประเทศแทบไม่มีเลยค่ะ)
    ติดอยู่ที่ว่า ไม่รู้ว่าจะเสิร์ชหาด้วยคำว่าอะไรดี - -
    คืองานนี้ ในไทยจะเรียกว่า งานซิวโกวโล้ว งานล้างป่าช้า งานเก็บกระดูกศพไร้ญาติ บลาบลาบลา อะไรก็ว่ากันไป
    แต่คำที่ใช้เรียกในภาษาอื่น เราก็ไม่แน่ใจ ว่าเค้าจะใช้คำว่าไร ในงานวิจัยที่ดูเป็นวิชาการอ่ะค่ะ
    ถามอาจารย์ที่ปรึกษามาแล้ว อาจารย์บอกว่า งานวิจัยในสิงคโปร์ จีน น่ะ มีเยอะ
    แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเรียกว่าอะไร คุณลองไปหาเอาเองแล้วกันนะ (เป็นงั้นไป อาจารย์อ่ะะะ)
    เพราะงานวิจัยเรื่องนี้ดูเหมือนจะเป็นพิธีกรรมเฉพาะกลุ่มด้วยน่ะค่ะ
    ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

จากคุณ : Amore_AK* - [ วันเถลิงศก (15) 20:29:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom