Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ชวดงาน เพราะภาษาไม่ดี เจ็บใจตัวเองค่ะ

หวัดดีค่ะ มีเรื่องอยากมาระบายค่ะ คือเราอยู่อังกฤษมาได้.ปีกว่าค่ะ สมัยอยู่ไทย ก้ถือว่าหน้าที่การงานดี แต่เรามีข้อเสียคือ ภาษาไม่ค่อยดีค่ะ มาอยู่นี่เราก็พยายามเรียนคะ เพราะคิดว่าเป็นทางหนึ่งที่ช่วยให้เราพัฒนาภาษาได้ แต่เราไม่มีเพื่อนที่เป็นเจ้าของภาษาเลย สามีก็ไม่ใช่คนอังกฤษค่ะ เป็นฝรั่งเศส ภาษา สำเนียงก็แย่พอกัน ปัญหามีอยู่ว่า พอเราสมัครงาน ก็มีคนสนใจค่ะ โทรมาสัมภาษณ์เบื้องต้นก็เยอะเกือบ 10 กว่าราย (คือเราสมัครตำแหน่งผู้จัดการนะคะ) เราคิดว่า เขาน่าจะสนใจใรคุณสมบัติ แต่พอสัมภาษณ์ทางโทรศัพย์เสร็จ พี่แกทั้งหลายก็หายไปเลย เพราะภาษาเราแย่มาก พูดนี่สำเนียงก็แข็ง และก็เป็นภาษาพูดอ่ะ มันคงไม่เหมาะ และไม่เจ็งพอจะไปเป็นผู้จัดการได้ เราตอนนี้ก็กลุ้ม คือเราคิดว่า คุณสมบัติเราพอใช้ได้ เพราะอยู่เมืองไทยเราก็เป็นผู้จัดการ สายงานเราก็พอหางานได้ในอังกฤษ แต่เรายังด้อยเรื่องภาษาอยู่มาก ซึ่งเราคิดว่า ถึงแม้เราจะเรียนแต่ก็ไม่ค่อยได้อะไรมาก เพราะได้พูดน้อย เราเขียนได้ดี แต่พูดนี่คะแนะ 100 ได้ 10 กลุ้มใจค่ะ รู้สึกท้อ คือเราก็พยายามพูดกะสามีนะ แต่ก็นั่นแหละ เค้าก็ไม่ใช่เจ้าของภาษา ถามว่าดีไหม ก็บอกดี แต่เรารู้ตัวเองว่า มันไม่ค่อยเวิร์คสำหรับคนอังกฤษน่ะคะ เพื่อนๆที่เก่งภาษา แนะนำหน่อยค่ะ ทำไงจะได้เก่งไวๆ เราอยากพูดเก่งๆ เหมือนคนอื่นค่ะ นี่แหละหนาเขาว่า มีความรู้ท่วมหัว แต่มาตกม้าตายเรื่องภาษา เศร้ามากกกก

จากคุณ : ตะวันนา - [ 17 เม.ย. 51 15:23:57 A:82.36.147.246 X: TicketID:171778 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom