ความคิดเห็นที่ 8
ใช่แล้วค่ะ คุณ N.i.t@japan
คุณ fudge มาแต่ละทีนี่ฮา.....มาเลยนะ
ว่าแต่ว่า 10 ล้านเยนตามเป้ามัน คงได้แค่เสาเข็ม 1 ต้น + ฝาบ้านด้านหนึ่งที่ญป ฮา
แหม๊ะๆๆ ถ้าอยู่ใจกลางเมือง คง อย่างที่บอกล่ะค๊ะ ขนาดชาญเมือง แมนชั่นเล็กๆๆเล่นไปเกือบ 30 ล้านเยน
เรื่องแมน ที่บ้านยังคิดๆๆหนักๆๆ เห็นค่าส่วนกลางแล้วสยองมาก เดือนละ 20,000 เยน ค่าที่จอดรถ อีกต่างหาก!! ซาวน่า ฟิตเน๊ต สระว่ายน้ำ ก็ไม่มี ไม่เหมือนที่ไทยเลย
คุยๆๆกับแฟน กะหาซื้อที่ เปล่า สร้างตึกเป็นอาพาร์เม้น ดีกว่า และเราอยู่ ชั้นบน ทั้งชั้นไปเลย
ที่บ้าน เรื่องกินก็ไม่ประหยัด แบบ รัดติ้วค่า แต่ชอบหาซื้อของถูก เช่นผัก ถูกๆๆ จะเป็นผักฤดูนั้นๆๆ เช่นที่ผ่านมา โพเลนโซ่ จะถูกมากก ซื้อติดตู้เย็น เกือบทุกวัน กำนึง 50-70 เยน แต่ถ้าวันไหน อยากทำอาหาร เช่นกระเพาะปลาน้ำแดง อันนี้ จะเดินหา ซื้อเครื่องปรุงให้ครบเลย แบบว่าไม่ครบ ไม่อร่อย + หม้องนึงทานกัน 2 คนก็เกือบๆๆ 2 พันเยน หายอยากไปได้ เรื่องกินแล้วแต่อารมณ์ บางทีก็อยากประหยัดขึ้นมากระทันหัน เอากับข้าวมาวาง นี่เท่าไหร่ นี่เท่าไหร่ สรุป ยอด ไม่เกิน 800 เยนจะดีใจมากก55แต่บางทีไปกินตามร้าน 2 คน 8,000เยนก็มี สรุปว่าประหยัด เป็นบางพักๆๆ ฮี่ๆๆ
การเป็นคุณ แม่ แปลกนะ รักเขาห่วงเขา ตั้งแต่ยังไม่เห็นหน้าเขาเลย อิอิ ดีใจด้วยค่ะ ที่ทำแค่ 2 ครั้งติด กุ้งถ้า อายุ เกือบ 4 คงต้องไปทำบ้าง ตอนนี้ ปล่อยๆๆไปก่อน ที่จริงยังอยากไปเที่ยว อยู่ด้วย ถ้ามีน้อง คงต้องอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องเซฟ ค่าใช้จ่าย เพิ่มขึ้น
อ้อ คุณ fudge อย่าลืมจดด้วยนะ ว่าค่าใช้จ่ายในการมีน้อง อะไรเท่าไหร่ เคยอ่านในเน๊ต แล้วขำๆๆ คือเด็ก จดรายการมาเลย ว่าค่าโน่นค่านี่เท่าไหร่ แม่ก็เลยบอก แม่อุ้มท้องมา แม่ไม่คิดเงิน เลี้ยงป้อนข้าวป้อนน้ำก็ไม่คิดเงิน
มีพี่คนนึงขนาดรวยมากกก พี่เขาบอกมีน้องคนนึง แบบยังไม่คลอด ค่าของที่จะใช้ ครึ่งแสนบาท คงจะจริง แบบนี้ นี่เอง
เหมียว เครื่องสำอางทดลองตามร้านขายยาหน่ะ พี่เคยแบบไปวนๆๆหยิบมาเรื่อย แต่มีไม่บ่อยหรอก หยิบมาก็ไม่ได้ใช้ ส่งให้น้องใช้ ถ้าขยันไปหาเดินเล่น พี่ว่าได้เยอะ นะ อย่างพี่ต้อง 30% เท่านั้น ถึงจะเดินไปซื้อ ฮา....ขนาด SKII ถ้าไม่ลด ก็ไม่ซื้อ เหมือนกัน แต่ ก็นั่นแหล่ะ ลดบ่อยจริงๆๆจนตังค์ ไม่มีจะซื้ออยู่แล้วของเก่ายังไม่หมด มีของใหม่มาล่อ ใจอีกแล้ว พี่จะชอบมาเสาร์กับอาทิตย์ ไปเดินหาชิมของในซุปเปอร์ และส่วนใหญ่จะมีแคมเปนลดแลกแจกแถม ของถูก
คุณ noot กุ้งก็ดูขำๆๆ แต่ไม่คิดจะทำตามแบบทานบะหมี่ทุกวันจนเงินครบ 10 ล้านเยน เหมือนกันจ้า แต่บะหมี่ เป็นอาหาร ที่ถูก หรือเปล่าเขาเลยนำมาเปรียบเทียบหน่ะค่า ถ้าบะหมี่ใส่ผัก ใส่ไข่ ใส่ เนื้อลงไป ก็ได้วิตามินบ้างน๊า ผู้หญิง จะไม่ให้ใช้ของแบบนี้เลยก็ไงๆๆอยู่ แต่เสื้อผ้าของเรา นี่ถ้าไม่ถูกใจจะไม่ค่อยซื้อ เพราะซื้อทีก็หมดเยอะ อย่าง อาทิตย์ก่อนไปตจว รีบจัด ไม่ได้เอาเสื้อผ้าไป ไปหาซื้อกันข้างหน้า เจอ แก๊ปไป เกือบ 40,000 เยน 2 คน ที่บ้านเสื้อผ้า ที่เปลืองคือแฟน จะชอบมากเรื่องแต่งตัว เสื้อผ้าเปลี่ยนทุกฤดู เปลี่ยนคนเดียวไม่ว่า มาวุ่น กับเราอีก เมื่อก่อน จะไปไหน เขาจะถาม นี่ๆๆวันนี้ใส่เสื้อตัวไหนสีอะไร คือจะใส่ให้คล้ายๆๆกัน สีโทนเดียวกัน ขนาดนาฬิกา ก็ยังถาม ( กลัวคนอื่นไม่รู้ว่ามาด้วยกัน)
คุณ tidtiena หยิบมาเถอะค่า เยอะๆๆเลยก็ได้ ไม่มีใครว่าหรอกตามสถานีรถไฟบางทีก็มีให้หยิบนะ ไอเดียเก๋ดีจังค่ะ เอาทิชชู่ซองมาใส่กล่อง ที่มาร์หน้า เมื่อก่อนน้ำดื่ม ที่บ้านจะซื้อแกลอนเล็ก จากซุปเปอร์ แล้วทุกๆๆวันเราไปเติมน้ำได้ตลอด คือจ่ายค่าแกลอนครั้งเดียว เห็นติดป้าย น้ำแร่ เอามาหุงข้าว ทำกับข้าว ดื่ม ได้เลย แบบนี้ก็ดีนะ ประหยัดค่าน้ำ ที่ต้องเปิดใช้ในบ้าน จะไปขนวันละกี่รอบก็ได้ หลังๆเราไม่มีเวลา เลยซื้อที่กรองน้ำมาใช้
น้อง booklovers กระดาษทิชชู่ม้วนๆๆ เขาใช้ในห้องน้ำน๊า ถ้าสั่งน้ำมูก ซื้อแบบกล่องๆๆซิจ๊ะ ถ้าเป็นหนัก ลองใช้ทิชชู่โลชั่นดู เพราะ มันจะนิ่มไม่ทำให้ผิวตรงจมูก เจ็บ
เครื่องสำอาง แบบที่คุณศิริกัลยา ยังไม่เคยเลย เคยแบบซื้อตัดผ่านโบวร์ชัวร์ในหนังสือพิมพ์ไป แบบเซ็ท เล็กๆๆ แค่นั้นแหล่ะ มีหนังสือมาทุกเดือน แต่ของเขาก็ดีนะ ใช้ไปสักพักมีข่าวออกว่าว่า เครื่องสำอางนี้มีสารปนเปื้อน เขาก็ปิดโรงงานพักนึง มีหนังสือมาขอโทษ จังหวะดีที่เราย้ายบ้านเลย หากันไม่เจอ สบายไป
จากคุณ :
maguro
- [
25 เม.ย. 51 09:49:08
A:210.131.4.167 X: TicketID:132552
]
|
|
|