Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ภาษาห่วย ไม่ควรเรียนจากเมืองไทยมากนักจริงรึปล่าว

คือว่า ขอท้าวความก่อนนะครับ
    พอดีผมกำลังตัดสินไจไปเรียนต่อ และที่บ้านก็สนับสนุนเค้าบอกว่าเพราะผมจบนิเทศมา เค้าบอกทำงานไปอีก 2- 3ปี เงินเดือนก็ไม่เท่าไหร่หรอก... ปัจจุบันผมจบมาทำงานจะปึนึงละครับผมจบมาก็ได้ทำงานตรงสายเลยถือว่าโชคดีแต่เงินเดือนไม่เท่าไรห่

ผมก็ไปปรึกษารุ่นพี่คนนึงเรื่องเรียนต่อซึ่งเมื่อก่อนเค้าเคยไปเรียนมาก่อน ผมก็ปรึกษาประมาณว่า ภาษาอังกฤษผมโง๊โง่แบบรุนแรงแพ้ป5 ป6ได้เลยแต่ผมอ่านได้นะครับ ยังไมได้แบบอ่านไม่ออก เขียนไมได้ แต่มีปัญหาเวลาพูด มันหาคำเชื่อมไม่เปน แต่งประโยคไม่เป็น อะไรแบบนี้ สรุปคือแย่มากๆ เค้าก็บอกไปเรียนแบบโง่ๆยังงี้แหล่ะดี เค้าบอกผมว่าเหมือนเราเปนเด็ก พี่เค้าบอกว่าไม่ต้องเรียนจากที่นี่ไปมากหรอกเรียนไปความรุ้มันก็ชนกัน แต่พี่เค้าก็แนะไห้ไปเรียนแค่ระดับ beginner ก็พอ เอาแบบพื้นฐานก็พอแล้ว อย่างที่รุ่นพี่ผมแนะมาเป็นจริงรึปล่าวครับ และไปอยุ่นู้น ผมกะไปแชกับเพือนอีกคนนึงอยุ่ด้วยกัน เรื่องภาษาห่วยพอกัน แต่คงคิดไว้ว่าคงไม่คุยไทยกันมากเท่าไรห่ ที่แชร์กันเพราะเซฟค่าใช้จ่าย แต่เพื่อนผมมันไปก่อนแล้วเดือนหน้า ส่วนผมคงอีก 3-4 เดือน พี่ที่เคยเปนแบบผมมาก่อน ช่วยแนะหรือเล่าประสบการณ์ทีครับ  คือกลุ้มใจเรื่องภาษาเลยหลักๆ ( ผมไปออสเตรเลียนะครับกะไปอย่างตำปีนึงแต่ถ้าอยุ๋นานกว่านี้ได้ก็อยุ่ครับ )

จากคุณ : noppon148 - [ 29 เม.ย. 51 09:06:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom