Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คำถามง่ายๆ แต่หลายอย่างเกี่ยวกับ tax ID ใน US ค่ะ

คำถามแรกคืออยากรู้ว่า ธุรกิจประเภทไหนที่ต้องทำ tax ID เคยอ่านเจอว่าธุรกิจที่ต้องทำ tax id คือประเภทที่ต้องเก็บ tax จากลูกค้า เช่นธุรกิจร้านอาหาร แล้วถ้าเป็นธุรกิจซื้อขายบน internet ล่ะคะ เท่าที่เคยซื้อของ online มา มีทั้งที่โดนเก็บ tax และไม่โดน เลยไม่รู้ว่าถ้ามีธุรกิจ online เอง ต้องทำ tax id รึเปล่า

อย่างที่สอง tax ID ส่วนตัวกับสำหรับ business ต่างกันมั้ยคะ ถ้ามีเลข social จะใช้ทำ business ได้รึเปล่า ( ธุรกิจเล็กๆส่วนตัว ไม่มีหุ้น ไม่มีลูกจ้างค่ะ)

สุดท้ายอยากรู้ว่า เราจะได้ประโยชน์อะไรบ้างจาก tax ID เพราะถ้าเป็น social ส่วนตัวเราจะ claim ได้ ไม่ทราบว่าแบบ business จะเหมือนกันมั้ย แล้วถ้าไม่ทำ ทาง IRS จะตรวจสอบได้มั้ย มีความผิดเหมือนการหนีภาษีอะไรประมาณนั้นรึเปล่าคะ

รบกวนถามแค่นี้แหละค่ะ ที่เป็นเรื่องที่หาคำตอบเองไม่ได้ ส่วนถ้าจะต้องทำ ID ที่ไหน สมัครยังไงนั้นมีข้อมูลอยู่แล้วค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : vitaminwater - [ 10 พ.ค. 51 10:12:23 A:207.38.240.38 X: TicketID:105988 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom