Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากถามสาวไทยที่แต่งงานกันหนุ่มฟินแลนด์ค่ะ...ว่ามันใช่ป่ะค่ะ

สาวไทยที่แต่งงานกันหนุ่มฟินแลนด์หรืิอสาวอื่นๆทั่วโลกว่าถ้าเราอันนี้คือไปอยู่กับสามีแล้วไปเรียนภาษาเขานะค่ะ

ไปอยู่ฟินแลนด์แล้วเราไปเรียนเนี๊ยรัฐบาลฟินแลนด์เขาจะจ้างเราใช่ปะคะรัฐบาลฟินแลนด์จะจ่ายให้เราเดือนละ  500  Euro  ใช่ป่ะคะ

เเละถ้าเราอยากทำงานอะไรเราก้อไปลงชื่อเอาไว้ที่กรมแรงงานก้อจะได้ตังอีกค่ะ  

แล้วรัฐบาลฟินแลนด์ ก้อจะหามาให้ ว่าเราอยากทำงานอะไรและจะมีคนสอนเราด้วย

และถ้าเราไม่ยังไม่ได้ทำงานเนี๊ยรัฐบาลฟินแลนด์ ก้อจะจ่ายตังค่าว่างงานให้เราอีกใช่ป่ะคะ เหมือนอยู่เฉยๆเราก้อจะมีตังเข้าบัญชีทุกเดือนน่ะคะ

ที่ดิฉันมาถามเพราะดิฉันมีเพื่อนคนไทยเธอเธอได้แฟนฟินแลนด์ค่ะพึ่งไปอยู่ฟินแลนด์   ได้จะสองเดือนละ

เธอไปวีซ่าท่องเทียวแต่จะไปแต่งงานที่โน้นค่ะและเธอบอกดิฉันแบบนี้ว่าประเทศนี้ที่จ่ายทุกอย่างเพราะว่าประชากรเขาน้อยค่ะเขาเลยอยากให้คนมาอยู่ประเทศเขาเยอะๆค่ะ     แบบถ้าคลอดลูกมาลูกก้อจะได้ตังฟรีจกรัฐบาลทุกเดือนเลยค่ะ

เธอพูดเยอะกว่านี้อีกค่ะแบบเงินทั้งนั้น   เราก้อไม่รู้ว่ามันจริงป่ะ

เพราะตอนอยู่ไทยก้อไม่สนิทกันเท่าใหร่แบบเธอขอเมลล์ดิฉันมาจากเพื่อนของดิฉันอีกทีค่ะ    ดิฉันอยากถามจากคุณแม่บ้านที่ฟินแลนด์ค่ะว่ามันได้ตังทุกเดือนจากทุกอย่างเลยหรอค่ะ  

ถ้าได้จริง  อย่างนี้แม่บ้านฟินแลนด์     สงสัยมีตังเก็บใส่โอ่งใส่ให ล้น บ้านล้นหมดกันหรือยังคะ

แบบดิฉันอิจฉาน่ะค่ะหรือว่าดิฉันจะเปลี่ยนจากสะใภ้อิตาลีไปเป็นสะใภ้ฟินแลนด์ ดีไหมเอ่ย  ....55555..

จากคุณ : มาดามในยุโรป - [ 15 พ.ค. 51 16:28:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom