Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เด็กจนๆขอคำแนะนำ-"เตรียมตัวล่วงหน้าหาทุนไปศึกษาต่อต่างประเทศ"-ต้องทำอย่างไรดี?

ขอแนะนำตัวซักนิดก่อนนะคะ ตอนนี้หนูเรียนเภสัชในมหาวิทยาลัยของรัฐกำลังจะขึ้นปีสอง ที่บ้านคุณพ่อคุณแม่ก็สนับสนุนเรื่องการศึกษาดีมากๆเลยค่ะ แต่บ้านเราก็ไม่ได้ร่ำรวย คุณพ่อหนูก็จะเกษียณก่อนหนูเรียนจบซะอีกค่ะ แต่ว่าหนูอยากไปศึกษาต่อต่างประเทศเพราะอยากเป็นนักวิจัยที่สามารถคิดค้นยาที่มีประโยชน์และมีความสามารถมากพอที่จะกลับมาช่วยงานในประเทศ จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆหรือผู้รู้ว่าควรจะเตรียมตัวอย่างไรดีบ้างค่ะ เพราะจากที่ได้อ่านกระทู้ต่างๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ เห็นว่ามีบางคนเตรียมตัวขนาดเขียนจดหมายแนะนำตัวล่วงหน้ากันปีๆ ประเด็นสำคัญก็คือหนูก็ไม่ใช่คนที่เก่งมากมายอะไร ปีหนึ่งที่ผ่านมาก็ค่อนข้างหละหลวมไม่ขยันเท่าที่ควร และที่สำคัญคือการไปต่อต่างประเทศได้ หนูจำเป็นต้องได้ทุนเพราะที่บ้านคงไม่สามารถหาเงินมาส่งได้แน่นอน เกรดเฉลี่ยที่มีอยู่ตอนนี้ประมาณสามกว่าๆ ซึ่งจากที่ดูๆมา ผู้ที่จะได้รับทุนดีๆนั้นส่วนมากจะได้ที่1ของคณะหรือได้เกียรตินิยมอันดับหนึ่ง ซึ่งเรื่องการเรียนหนูจะพยายามขยันให้เกรดพอแต่เกียรตินิยมได้ แต่นอกจากเรื่องเกรดและต้องเก่งภาษาอังกฤษให้มากๆแล้วหนูไม่มีข้อมูลอื่นๆเลยว่าจะเตรียมตัวอย่างไรดีบ้าง หนูเคยตั้งกระทู้ถามทำนองนี้ที่บอร์ดแห่งหนึ่ง(ไม่ใช่พันทิปนะคะ) แต่กลับได้คำตอบแบบ "เรียนไปเถอะน้องจะไปคิดมากมายอะไร" หรือ"อยากเรียนภาษาก็เรียนภาษารักดีมั้ย เข้าใจกันทั่วโลก" ก็พยายามคิดว่าเขาล้อเล่นให้ตลกนะคะ แต่มันเกือบทั้งหมดเลย จึงไม่เข้าใจว่าหนูคิดมากไปรึป่าวค่ะที่อยากเตรียมตัวตั้งแต่ตอนนี้

รบกวนพี่ๆหรือผู้รู้ช่วยแนะนำการเตรียมตัว,ทุนและมหาวิทยาลัยที่มีความเชี่ยวชาญด้านเภสัชกรรมที่น่าสนใจให้หนูด้วยนะคะ หรือใครมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมก็ยินดีค่ะ ขอโทษนะคะที่เขียนมายาวทีเดียว ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านและให้ความเห็นด้วยนะคะ

จากคุณ : Jelly - [ 17 พ.ค. 51 16:52:53 A:125.25.125.126 X: TicketID:169734 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom