Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยด้วยคะ ผักสวนครัวคะ

อือ วันเสาร์ที่ผ่านมาไป home depot ซื้อโหระพา
    ไม่รู้ว่าใช่โหระพาที่เราผัดกับข้าวหรือเปล่า
    ดมดมแล้วกลิ่นใกล้เคียง เค้าเขียนว่า cinamon basil

ซื้อแตงกวาญี่ปุ่น กับซุกินีมาด้วยคะ

เอาลงดินเมื่อวันอาทิตย์ เมื่อวานนี้ตอนรดน้ำ
    เจอว่าใบมันเป็นรูรูแล้วอ่ะคะ
    โดยเฉพาโหระพาเนี่ย แหว่งไปหลายใบเลย

ตรวจบริเวณรอบรอบแล้ว ก็เห็นแมลงมีปีกตัวเล็กเล็ก
    แต่ไม่เยอะคะ แล้วก็เจอแมลงตัวใหญ่ใหญ่ด้วย
    ไม่รู้เป็นตัวอะไรไปกินหนะคะ ไม่น่าใช่ snail เพราไม่เห็นมี
    ฮือ ฮือ นอนไม่หลับเลย

เมื่อเช้าตื่นมาตำพริกขี้หนู ผสมกับน้ำส้มสายชูกับน้ำเปล่า
    เอาไปรดรด ราดราดตามใบแล้วอ่ะคะ

ไม่รู้มันจะหายมั้ย แล้วถ้าหายเนี่ย ต้นไม้เราจะตายมั้ย
    เพราะมันมีน้ำส้มสายชูอ่ะ น้ำส้มจะไปกัดรากมั้ยคะ
    เพราะเราแบบราดราดไปเยอะเหมือนกัน

ปลูกผักไม่เห็นง่ายเลย นี่ยังเหลือต้นสตอบอรี่อีกสองต้น
    ยังไม่ได้ลงเลย ตอนซื้อก็ไม่รู้ว่าต้นนึงเนี่ยมันให้กี่ลูก
    ถ้ามันให้น้อยลูกจะได้ไปซื้อมาเพิ่ม ทำเป็นแปลงไปเลย

แต่ถ้าลงไปแล้วเจอแมลงมากิน นี่เซ็งเลย
    ถ้าใส่ยาฆ่าแมลงก็ไม่สนุกอ่ะ

ใครมีคำแนะนำบ้างมั้ยคะ ขอบคุณคะ

จากคุณ : blueprint - [ 21 พ.ค. 51 01:45:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom