Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สถานฑูตอเมริกาออกกฎอะไรมาเนี่ย

วันนี้พาพี่สาวไปขอวีซ่ามา เจอสิ่งที่เราคิดว่า มันไม่ค่อยจะถูกต้องนัก
    กฎคือ ห้ามยืนหน้าสถานฑูต อันนั้นเราเข้าใจ โอเค มันออกันแน่น ทำให้คนที่ต้องเข้าไปข้างในนั้น ไม่สะดวก

แต่ที่บอกว่า ห้ามยืนรอญาติฝั่งนี้ ให้ไปยืนคนละฝั่งถนน แถมว่า ห้ามยืนเขตรั้วของสถานฑูตอีก ยืนตรงสะพานลอยยังไม่ได้เลย ไม่ใช่ยืนบนสะพานลอยนะ  บนทางเท้าเนี่ยหละ

ตอนแรกเขาห้ามยืน เราก็กระเถิบมา ไปยืนใกล้ๆถนนซะ ใกล้สะพานลอย เดินมาบอกอีก ห้ามยืนที่นี่ เราก็งง ถามว่าจะให้ไปยืนที่ไหน เขาบอก ฝั่งอาคารสินธรเลย เรามองไป
    โห แดดอย่างร้อน เปรี้ยงๆ 7 โมงเช้ากว่าๆ เราเลยเดินเถิบมาอีก ห่างมากจากที่เรายืนอีก
    ตานี่ยังตามมาอีก บอกว่า คุณชื่อไร ขอจดชื่อ บอกอีกด้วยนะ ถ้าคุณไม่เชื่อฟัง มีผลกับคนที่ขอวีซ่าข้างใน  เราก็นะ อ้าปากจะด่าแล้ว ว่านี่ทางเท้า แผ่นดินไทยนะ

ไม่ใช่แผ่นดินอเมริกา มาสั่งเนี่ยนะ ห้ามเรายืนบนทางเท้า ที่ยืนรอเนี่ย ไกลจากประตูเข้ามากแล้วนะเนี่ย  
    ถ้าไม่ห่วงว่ามันจะมีผลกับพี่สาวเราจริงนะ  จะด่ามันกลางถนนนั่นหละ

สถานฑูตอังกฤษอะ ถึงกับมีที่นั่งข้างๆรั้วหน้าสถานฑูตให้ ถึงแม้เขาจะย้่ายไปขอวีซ่าที่ตึกอื่นก็ตาม ส่วนเนเธอร์แลนด์ รอได้ข้างนอก  จีนก็รอข้างๆ
    แต่อเมริกานี่งงมากค่ะ  คนที่ออกมาเดินว่าเนี่ย เป็นเจ้าหน้าที่คนไทย ไม่ใช่ยามนะเนี่ย แล้วไล่หมด ไล่ทุกคน

คือยังมีคนบางส่วนอะค่ะ ที่ไม่ทราบว่า เดี๋ยวนี้เขาให้คนที่ขอวีซ่าเข้าได้คนเดียว ญาติห้ามเข้า สามีที่จะเข้าไปรับรองก็ห้ามเข้า ตัวดิฉันเองก็ไม่ทราบ
    เพราะเดือนที่ผ่านมาเพิ่งไปขอวีซ่ามา สามีเข้าไปด้วย แล้วได้วีซ่าแล้ว ก็ไม่เห็นเขาว่าอะไรตอนที่สามีเข้าไปด้วย
    พอมาวันนี้ คิดว่าจะเข้าไปด้วย เพราะว่าเราจะเดินทางด้วยกัน แต่เข้าไม่ได้ เลยรออยู่ด้านนอก ก็เข้าใจกฎค่ะและยอมรับ
    แต่ที่ห้ามยืนบนทางเท้า โดยเขตที่ห้ามยืนคือสุดรั้วสถานฑูตทั้งซ้ายและขวา
    ดิฉันว่ามันเกินไปค่ะ

เลยอยากจะเตือนท่านอื่นค่ะ

จากคุณ : ^^^GiAnT^^^ - [ 21 พ.ค. 51 11:19:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom