Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แจ้งข่าวอาการของคุณแม่ค่ะ

จากกระทู้ที่หมูหวานต้องกลับเมืองไทยด่วนเพราะคุณแม่ป่วย ตอนนี้แม่กลับมาอยู่บ้านแล้วค่ะ
    ไปนอนโรงพยาบาลอยู่ 11 คืน คุณหมอบอกว่าเป็นโรคเกี่ยวกับช่องหูเกี่ยวกับระบบการทรงตัวค่ะ
    2 วันแรกนอนนิ่ง ๆ กระดุกกระดิกไม่ได้เลย ไม่งั้นเวียนหัวมาก ๆ หมูหวานเลยรีบกลับเมืองไทย
    ไปดูอาการค่ะ พอถึงเมืองไทยน้องบอกว่าแม่ดีขึ้นนิดหน่อย คือเริ่มจะเอียงคอได้แล้ว

คุณหมอให้ยาแล้วก็มีการ X-Ray สมอง ผลปรากฎว่าไม่มีอะไรผิดปกติ ก็เลยขอคุณหมอกลับมา
    พักฟื้นที่บ้านค่ะ ตอนที่กลับมาบ้านนั้นแม่ยังเดินไม่ได้เลยค่ะ นั่งได้ประมาณ 75 องศาเท่านั้นเอง
    คุณหมอบอกว่าจะใช้เวลาประมาณ 6 อาทิตย์ ถึง 3 เดือนกว่าจะหายเป็นปกติค่ะ ตอนนี้แม่นั่ง
    ได้เองแล้ว กินข้าวเอง เช็ดตัวเองได้ คุยได้ปกติ เริ่มนั่งยอง ๆ แล้วก็คลาน ๆ ไปนั่งเก้าอี้เองได้
    อาการดีขึ้นมากถ้าเทียบกับช่วงที่เป็นใหม่ ๆ ค่ะ

วันนี้แม่ลองยืนเกาะขอบโต๊ะดู ปรากฎว่ายืนได้แต่มีอาการเวียนหัวนิดหน่อยค่ะ ช่วงนี้อาการ
    เวียนหัวยังมีอยู่บ้างถ้าเปลี่ยนท่า ก็ต้องค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปค่ะ สรุปว่าตอนนี้ขอให้แม่ยืนให้ได้ก่อน
    แล้วค่อยหัดเดินค่ะ

หมูหวานขอขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในห้องไกลบ้านที่ช่วยเป็นกำลังใจขอให้แม่หายเร็ว ๆ นะคะ
    ตอนนี้ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ

จากคุณ : หมูหวาน - [ 23 พ.ค. 51 18:00:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom