Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเกี่ยวกับความรู้ภาษาอังกฤษ และเงื่อนไขของการขอสัญชาติ (ต้องถึงมือคุณ genf หรือเปล่าคะ)

คือตอนได้ Indefinite Leave to Remain ของ uk (จากการแต่งงานกับคนอังกฤษ) มาเมื่อเดือนมีนา ปีที่แล้วยังไม่ต้องใช้ Life in the UK test ซึ่งกำลังจะไปสมัครสอบ ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ แต่มี

คำถามคือว่า
    1. ไม่เคยไปเรียน ESOL หรือภาษาอะไรประมาณนี้มาก่อน แต่มีใบปริญญา ที่เคยเรียนจบจากมหาลัยในอังกฤษ เมื่อหลายปีก่อน ซึ่งตอนสมัครเข้าเรียนใช้ผลสอบ TOEFL สมัครเข้าเรียน (แต่ตอนนี้ใบผลสอบหายไปหมดแล้ว) จะเอาใบปริญญา ใช้เป็นหลักฐานประกอบขอสัญชาติได้ไหม เพื่อแสดงว่าเรามีความรู้ภาษาอังกฤษพอ หรือว่าต้องไปหาคอร์สภาษาอังกฤษเรียนใหม่ เพื่อเอาใบประกาศ

2.อ่าน discretion ของเหตุผลที่เราออกนอกประเทศเกิน270 วัน ตามที่กำหนด ในเวลา 3 ปี และปีสุดท้ายไม่เกิน 90 วัน แต่ยังอยู่ในช่วงที่เขาอนุโลมได้ ปัญหาคือสามีไม่ได้เป็นพวกทหาร ตัวเราเองที่ต้องทำงานนอกประเทศ (ซึ่งไม่เกี่ยวกับบริษัทที่อังกฤษ) ถ้าเราอธิบายเหตุผลโดยเขียนเป็นจดหมายประกอบ จะใช้เป็นเหตุผลขออนุโลมได้ไหม (เพราะถ้าได้จะลองดูค่ะ) ถ้าไม่ได้ก็จะไม่สมัครค่ะ เพราะค่าสมัครแพงมั่ก มากค่ะ ไม่อยากเสียตังค์ฟรี

หมายเหตุ สามีทำงานอยู่อังกฤษถาวรค่ะ ลูกเรียนอนุบาลอยู่ที่อังกฤษด้วยค่ะ ส่วนลูกอีกคนยังไม่ได้เข้าเรียนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากมากค่ะ สำหรับคำตอบ

จากคุณ : thaisnob - [ 25 พ.ค. 51 14:47:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom