Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใครเคยไปสอบโทเฟลที่ ม. วลัยลักษณ์ บ้างค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยจ้า

หวัดดีค่า

คือจะไปสอบโทเฟล PBT ที่ม. วลัยลักษณ์ นครศรีธรรมราช
    วันที่ 16 สิงหานี้ อะจ้า แต่ทีนี้ กะลังจะจองตั๋วเครื่องบิน แต่ยังไม่ชัวร์เรื่องที่พักและการเดินทางเลยค่า เพราะกะว่าจะไปคนเดียว เลยนอยๆ อยากจะมาขอความช่วยเหลือ เพื่อนๆที่เคยไปสอบที่วลัยลักษณ์ ให้ช่วยแนะนำหน่อยจ้า

แยกเป็นข้อๆเลยละกันค่ะ จะได้ไม่งง
    1. เดินทางจากกรุงเทพ ไปนครศรี นี่เครื่องบินดีไหมค่ะ หรือถ้า ทางรถทัวร์หรือรถไฟนี่ใช้เวลาเดินทางกี่ชมเอ่ย

2. เมื่อถึงที่สนามบิน หรือ ท่ารถแล้ว ควรนั่งรถอะไรต่อไปโรงแรมดีค่ะ

3. สำคัญที่สุด พักโรงแรมอะไรดีค่ะ ที่ไม่น่ากลัว และอยู่ใกล้สถานที่สอบ

4. การเดินทางในจังหวัด เดินทางด้วยอะไรดี อาทิ จากโรงแรมไปมหาลัย หรือ จากสนามบินมาโรงแรม

5. ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับการเดินทาง แต่อยากถามว่า เมื่อวานเราไปซื้อหนังสือเตรียมสอบมา(ภาษาไทย) แต่เป็นหนังสือเตรียมสอบโทเฟลของ CBT เรื่อง Gramma และ Listening เลยอยากรู้ว่านำมาใช้อ่านเพื่อเตรียมสอบโทเฟล PBT ได้เหมือนกันรึเปล่า เพราะเพื่อนบางคนก้อบอกว่า CBT ข้อสอบเหมือน PBT บางคนก็บอกว่าต่าง งงเหลือเกิน

ส่วนหนังสือTOEFL PBT ภาษาอังกิด
    1. Longman Preparation Course for the TOEFL Test (PBT)

2. Barron's Practice Exercises for the TOEFL
    ที่แนะนำในนี้ ไปหาที่ศูนย์หนังสือจุฬา ไม่เจอเลยจ้า มีแต่IBT

เราเป็นมือใหม่ หัดสอบ โทเฟล กะว่าจะอ่านเอง ไม่ไปเรียน ยังไง ขอคำแนะนำเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าจ้า

จากคุณ : aim_cs - [ 26 พ.ค. 51 16:02:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom