Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนขอคำแนะนำในการสมัครมหาลัยในอเมริกาหน่อยค่า

เนื่องจากตอนนี้เพิ่งมีวี่ีแววว่าจะได้ทุนเรียนต่อ อเมริกา
    แต่ก็ยังไม่รู้เลยว่าจะสมัครได้ยังไง
    จึงมารบกวนถามพี่ๆ น้องๆในบอร์ดหน่อยค่ะ

1. สมัครมหาลัยทางไปรษณีย์นี่ เราไปเอาใบสมัครได้จากไหนบ้างคะและเวลาสมัครทีนี่ต้องเสียเงินค่าสมัครเลยรึเปล่าคะ
    ถ้าเสียเลยจะมีวิธีจ่ายยังไงบ้างคะ แล้วเอกสารอย่าง transcript นี่เราต้องส่งตัวจริงให้เค้าเลยหรือส่งแบบสำเนาก็ได้คะ

2. เห็นมีบางเวปเช่น www.fit.edu มีให้สมัครแบบ online และจ่ายเงินโดยบัตรเครดิต การสมัครออนไลน์นี่เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนคะว่าเอกสารจะไปถึงมือเค้า แล้วพวกเอกสารอย่าง transcript จะส่งไปให้เค้าได้ยังไงเอ่ย

3. ผลสอบโทเฟลนี่เราสอบมาเมื่อปีที่แล้วเวลาส่งเอกสารนี่ zerox ส่งไปที่ มหาวิทยาลัยเลยได้ไหมคะ หรือต้องให้ทางศูนย์สอบส่งผลไปที่มหาลัยที่เราต้องการ แล้วผลโทเฟลที่ต้องส่งนี่คือมหาลัยรับเราเข้าแล้วถึงส่งหรือส่งตอนสมัครเลยคะ

4. การขอ visa เข้าอเมกาแบบไปเรียนนี่ยากน้อยเพียงไร ต้องใช้เวลานานแค่ไหนคะ

5. ในเมืองไทยมี agency ที่ไหนที่เค้ารับทำด้านการสมัครเข้าเรียนมหาลัยในระดับปริญญาเอกบ้างไหมคะ เคยเห็นแต่เค้ารับสมัครเข้าโรงเรียนเรียนภาษาทั้งนั้นเลยอ่ะค่ะ T-T

ุุ6. เราต้องติดต่อprofessor ไว้ก่อนรึเปล่าคะ หรือสมัครได้เลย

ยังไงก็รบกวนผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบทีนะคะจะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 51 12:56:26

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 51 11:58:48

จากคุณ : ลาฟฟี่ - [ 9 มิ.ย. 51 11:55:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom