Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พาสปอร์ตหน้าขาวก็ผ่านวีซ่าอเมริกาได้ค่ะ

เราไปสัมภาษณ์วีซ่าอเมริกามาค่ะ ผ่านแล้ว เลยอยากมาให้กำลังใจผู้ที่กำลังจะขอทำวีซ่าอยู่ เราเองก็ไม่เคยไปตปท.มาก่อนค่ะ พาสปอร์ตก็ทำล่วงหน้าแค่อาทิตย์เดียว เป็นพนักงานบริษัทเอกชน(ของญี่ปุ่น)แห่งหนึ่ง เงินเดือนแค่19xxx ค่ะ เราต้องไปอเมริกาเพื่อไปเที่ยว และหาสามีซึ่งสามีเราเป็นคนไทยค่ะ เป็นพนักงานบริษัทเอกชน(ของอเมริกา) ซึ่งถูกส่งไปเทรนงานที่โน่น5เดือนค่ะ สามีไปอยู่ได้ 3 เดือนแล้ว เราก็ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนนะคะ เพราะว่าไม่เคยไปไหนมาก่อนเลย สามีก็ไม่รู้เรื่องเพราะทางบริษัทเตรียมให้หมด ก็ศึกษาจากเวปไซต์นี่แหละค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย แต่อ่านๆแล้วก็สองจิตสองใจนะคะ ว่าจะบอกทางสถานฑูตไปตามตรงว่าไปหาสามี หรือว่าไปเที่ยวดี เงินในบัญชีก็มีแค่หลักหมื่นเองค่ะ (เพราะมีภาระต้องผ่อนบ้านผ่อนรถ) ก็เลยยืมเงินของน้ามาใส่บัญชีก่อนวันนัดแค่ 4วัน ประมาณ หลักแสนบาท แต่คิดไปคิดมาก็คิดว่าบอกไปตามตรงเลยดีกว่าว่าไปหาสามี จะได้ไม่ต้องตอบแบบตะกุกตะกัก เราเตรียมตัวแบบว่าฉุกละหุกมากเลยค่ะ แบบว่าเพิ่งตัดสินใจว่าจะไป ก็เตรียมตัวประมาณอาทิตย์เดียว ถึงวันนัด ก็เลือกสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษค่ะ เพราะว่าเราเป็นเลขาชาวต่างชาติอยู่ ขี้เกียจรอคิวนานด้วยค่ะ ปรากฏว่า เค้าดูแค่เอกสารรับรองการทำงานของเรากะสามี และก็จดหมายเชิญจากสามี 3 อย่างเท่านั้นค่ะ ซึ่งจม.เชิญเราให้เขียนแบบละเอียดเลยจะได้ไม่มีคำถามว่าไปทำอะไร ที่ไหน พร้อมเอกสารแนบแบบที่คิดว่ารัดกุมมากๆ ทั้งรูปถ่ายที่พัก ใบจอง ใบเสร็จที่พัก ฯลฯ แล้วทางสถานฑูตก็ถามคำถามอีก 2-3 ข้อซึ่งเกี่ยวกับครอบครัวเราค่ะ แล้วก็บอกว่า you got a visa ค่ะ ดีใจมากเลย ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที เพราะตอนแรกก็เตรียมใจแล้วว่าอาจจะไม่ผ่าน เพราะว่าเราไม่เคยไปไหนมาก่อน เดินทางคนเดียว แถมไปบอกว่ามีคนรู้จักอยู่ที่โน่นอีก ก็เลยอยากให้กำลังใจค่ะ ว่าไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ เพียงแต่พูดตามความจริง ว่าเราไม่ต้องการไปใช้ชีวิตอยู่ที่อเมริกาเท่านั้นค่ะ แล้วการสื่อสารกับเค้าสำคัญมากนะคะ ต้องตอบแบบมั่นใจ  เพราะเห็นน้องผู้หญิงคนนึงค่ะ เค้าพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ เค้าถามย้ำอยู่หลายครั้ง ก็ตอบไม่ได้ เลยไม่ผ่านค่ะ ถ้าพอได้นิดหน่อยคิดว่าผ่านแน่ๆค่ะ เพราะเห็นว่าเค้าก็พยายามช่วยให้เราเข้าใจคำถามเค้านะคะ ก็ดีใจค่ะ ที่ประเดิมการเที่ยวตปท.ครั้งแรกที่อเมริกาค่ะ จะเดินทางอาทิตย์หน้าแล้วค่ะ

จากคุณ : nnaamm - [ 13 มิ.ย. 51 16:35:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom