Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาช่วยกันประหยัดพลังงานกันเถิด

โลกร้อนขึ้นทุกวัน อากาศปรวนแปรไปหมด ราคาข้าวปลาอาหารพุ่งพรวดๆ ผู้คนหลายมุมโลกอดอยาก น้ำสะอาดก็ไม่มีดื่ม

คนค่อนโลกดำรงชีวิตน้อยกว่า $1 US ต่อวัน พวกเราที่สภาพดีกว่ามาช่วยกันประหยัดดีไหมคะ เริ่มกันง่ายๆก่อน จะมีผลดีต่อคนรอบข้างไปเรื่อยๆเหมือนละลอกน้ำนะคะ

ที่บ้านป้าทำยังงี้ค่ะ
    1. ปิดไฟในห้องที่ไม่ใช้ มืดๆนี่ House centepede หรือแมงมุมมันก็มองเห็นค่ะ

2. เปิดหน้าต่างให้ลมโชยค่ะ ถ้าร้อนมากๆก็เปิดพัดลมเอา
    ป้าปลูกสายน้ำผึ้งใต้หน้าต่างห้องนอน หอมกรุ่นทั้งวันทั้งคืนเลยค่ะ

3. ใช้หลอดไฟ Compact fluorescent ค่ะ ประหยัดกว่าหลอด incandescent

4. ให้บริษัทไฟฟ้ามาติดตั้งเครื่องตัดไฟอัตโนมัติสิคะ เขาทำให้ฟรี แถมลดค่าไฟให้ด้วย
    มันจะตัดไฟเข้า AC เป็นระยะๆ ไม่เปลืองดีค่ะ

5. ใช้ AC แต่ตอนนอนก็พอถ้าอากาศร้อนจนนอนไม่หลับ และพัดลมก็ช่วยไม่ได้
    ปีนี้ป้ายังไม่ได้เปิดใช้เลยค่ะ จะดูซิว่าจะทนได้แค่ไหน

6. ตั้งอุณหภูมิ AC สัก 78 องศาก็พอ ถ้ายังเย็นไม่พอก็เปิดพัดลมเพิ่ม ให้ลมโชย

7. หน้าร้อนนี่ตากผ้าหลังบ้านเลยค่ะ เก็บเครื่องอบผ้าไว้ใช้หน้าหนาว หรือตอนฝนตกหนักก็พอ
    ความจริงหน้าหนาวนี่ป้าว่าผ้าชิ้นเล็กๆนี่แขวนเอาก็ได้ เพราะหมาดยู่แล้ว

8. คอยผ้าให้เต็มเครื่องก่อนที่จะซัก จะได้ไม่เปลืองน้ำเปลืองไฟ

9. ใช้น้ำเย็นซักผ้า ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำร้อน

10. ใช้น้ำยาซักผ้าน้ำยาล้างจาน สบู่ น้ำยาทำความสะอาด ที Biodegradable
    ในอเมริกานี่มีหลายยี่ห้อ เช่น Seven Generation ฯลฯ

11. ลดอุณหภูมิหม้อน้ำร้อนให้ต่ำลง

12. ปัดเอา lint ออกจากเครื่องอบผ้าทุกครั้งก่อนใช้ค่ะ

13. เวลาอบผ้าก็ตั้งไว้แค่ "less dry" เอาออกมาผึ่งแป๊บเดียวก็แห้งค่ะ

14. หน้าหนาวเปิดเครื่องทำความร้อนแค่ 65 - 68 องศาก็พอ แล้วสวมเสื้อผ้าให้อุ่น เวลานอนก็ห่มผ้าเยอะหน่อย

ในอเมริกาใต้ บนเขาก็หนาวน่าดู เขาไม่มี Heater ใช้ในบ้านนะคะ

ในญี่ปุ่น ขนาดเขาวิวัฒนาการก้าวหน้าขนาดนั้น นอกจากทาง ฮ็อคไกโดแล้ว เขาไม่ค่อยมี central heating ใช้นะคะ เอา heater ตัวเล็กๆวางไว้ใต้โต๊ะแน่ะ
    ในโรงเรียนก็ไม่มี AC นะ ร้อนยังไงก็ทนเอา

15. อุดขอบประตูหน้าต่างให้ดี เพิ่มฉนวนรอบบ้าน กันร้อนกันหนาว

16. เวลาต้องเปลียน เครื่องใช้ ก็หาทีีประหยัดพลังงานที่สุดเท่าที่จะหาได้

17. ปิดน้ำเสียเวลาแปรงฟัน อย่าเปิดทิ้งไว้ อาบน้ำเร็วๆ
    เห็นโถส้วมที่ญี่ปุ่นมีก๊อกล้างมือลงไปในแท้งน้ำสำหรับชักโครกนะ เออ เขารู้จักประหยัด ใช้น้ำได้สองต่อ แทนที่จะใช้ล้างมือแล้วให้น้ำไหลทิ้งไปเลย

18. เวลาบีบยาสีฟันหมดเเล้วเอาด้ามแปรงฟันนวดจากท้ายหลอดไปตรงจุกซีคะ มีใช้ได้อีก
    เคยอ่านเจอนะว่า Prince Charles มีไม้กรีดทำด้วยทองคำสำหรับไล่บีบนวดให้ยาสีฟันไปตรงจุกหลอดแน่ะ เอากะท่านสิ ขนาดร่ำรายมหาศาลอย่างนั้นนะ

เดี๋ยวนี้หลอดยาสีฟันทำด้วยพลาสติก เพื่อนป้าบอกให้เอากรรไกรตัดกลางเลย แล้วเอาแปรงฟันนั่นแหละคว้านเลย เออ เข้าทีดี ป้าเอามั่ง มียาสีฟันใช้ไปได้อีกหลายวัน

ข้อนี้ป้าโดนลุงกระแนะกระแหนเป็นประจำ หาว่าขี้เหนียวขนาดหนัก หุหุ

19. เศษสบู่เล็กๆนี่ อย่าทิ้ง เอามารวมๆกันใส่ ถุงเท้าไนล่อน (ตัดเอาตรงปลายสัก 2 คืบ) ใช้ถูตัวได้อีกค่ะ

ป้ามีวิธีประหยัดอีกแยะ แต่ตอนนี้ เอาแค่นี้ก่อน เผื่อใครอยากเล่าต่อ จะได้ช่วยกันคิดหาทางประหยัดนะคะ ชวนคุณลูกแมงและทุกคนมาช่วยสานต่อค่ะ

Let's go green. :-)

จากคุณ : ป้าเองค่ะ - [ 15 มิ.ย. 51 01:29:29 A:68.23.169.63 X: TicketID:170880 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom