Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนถามคนที่เคยทำงานในดูไบหน่อยครับ เรื่องชีวิตความเป็นอยู่+จิปาถะ สนใจจะไปทำงานที่ดูไบ

เนื่องจากว่าผมได้งาน offer ที่บริษัทอื่นแล้ว คงไม่ไปดูไบแล้วล่ะครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มีน้ำใจมาโพสคำตอบไม่มากก็น้อยให้กับผมนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------

เป็นงาน sales marketing น่ะครับ บริษัทบอกว่าให้ UED (หรือ UAD นี่แหละ) 3800 ต่อเดือน มีค่าเบี้ยเลี้ยงให้อีก 890 ต่อเดือน รวมเป็นราวๆ UED 4700 สัญญาจ้างงาน 2 ปี

ที่พักค่าไฟค่าโทรศัพท์จิปาถะบริษัทออกให้ มีรถให้ 1 คัน ทีมงานคนไทยที่ทำด้วยกันจะมีราวๆ 4-5 คน

อยากรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆที่เคยทำงานหรือตอนนี้ทำงานอยู่ดูไบ ดังนี้ครับ

1. ค่าครองชีพแพงขนาดไหนครับ อยากประมาณคร่าวๆเงินที่ผมจะเก็บได้ต่อเดือน (ปกติตอนสมัยเรียนเมืองนอกผมทำกับข้าว 4-5 วันต่อ wk เฉพาะมื้อเย็น มื้อเที่ยงซื้อกินเอา)

2. ใบขับขี่ใช้ international ที่ทำที่จตุจักรได้ป่าวครับ พอดีค้นๆใน google ดูแล้วบางคนบอกว่ายังไงก็ต้องไปสอบที่นั่นอยู่ดี

3. เงินเดือนดูน้อยไปมั้ยครับ ผมอ่านดูกระทู้เก่าๆได้กันเยอะๆทั้งนั้นเลย (5000-8000/เดือน)

4. ค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับไทยราคาประมาณเท่าไรครับ ที่บริษัทมีงบให้กลับได้ปีละครั้ง ที่เหลือออกเอง

5. เวลายามว่างหลังเลิกงานหรือวันหยุด weekend ส่วนมากคนไทยที่อยู่ที่นั่นเค้าทำอะไรกันครับ

6. สิ่งที่ต้องเตรียมตัวนำไปแบบขาดไม่ได้มีอะไรบ้าง (หรือเช่นอะไรที่ขายราคาแพงมากๆที่นั่น ควรขนไปเยอะๆ)

7. คนที่นั่นสื่อสารภาษาอังกฤษเป็นหลักทุกคนป่าวครับ (อ่านใน wiki บอกอัตราส่วนประชากรเป็นแขกอินเดียราว 90%)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

แก้ไขเมื่อ 19 มิ.ย. 51 19:09:20

แก้ไขเมื่อ 17 มิ.ย. 51 16:55:42

จากคุณ : glenfiddich - [ 17 มิ.ย. 51 16:49:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom