Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะสอนแฟนฝรั่งท่องคาถาชินบันชรจะอธิบายให้เค้าฟังว่ายังไงดีคะ

เอาหล่ะค่ะ วันนี้จะมาเล่าเรื่องบนเตียงให้ฟัง... เย้ย.... ไม่โป๊นะคะ บอกก่อน เผื่อบางคนที่ผิดหวังจะได้รีบกดปิดกระทู้ได้ทัน ฮี่ๆๆๆ

ดิฉันคนไทย... และแน่นอนที่สุด ดิฉันนับถือศาสนาพุทธค่ะ ดิฉันท่องพระคาถาชินบันชรมาตั้งแต่เด็ก ท่องจนจำได้หล่ะ เพราะท่องทุกวันก่อนนอน คุณพ่อคุณแม่สอนให้ท่อง ท่องแล้วก็ขอพรก่อนนอนทุกวัน (ขอให้ผอมบ้างหล่ะ ขอให้สอบผ่านบ้างหล่ะ อะไรก็ว่าไปโลด) เป็นแบบนี้มาตั้งแต่อายุสิบกว่าขวบ จนปัจจุบัน (โปรดอย่าถามว่าอายุเท่าไหร่... ฮา...)

ส่วนแฟนดิฉัน... นับถือศาสนาคริสนิกาย คริสเตียน แต่ในนาม... แบบไม่เคยทำอะไรแบบคนคริสเค้าทำกันเรยย ไปเมืองไทยพาจุดธูปจุดเทียนซื้อดอกไม้ไหว้พระ วัดไหน วัดไหน เฮียแกก็ชอบจะไหว้พระเป็นเรื่องเป็นราว

ตั้งแต่อยู่กับแฟนมา ก็ท่องพระคาถาชินบันชรทุกคืนก่อนนอน แฟนก็ถามว่าท่องอะไรแบบนี้บ่อยๆ แต่ก็ไม่เคยได้มีโอกาสอธิบายจริงจังซะที ก็บอกเค้าว่า pray เหมือนที่เวลา ฝรั่งเพื่อนๆ ยู เค้าไปโบสถ์นั่นแหละ หรือ บอกอะไรง่ายๆ เพราะเราเองก็จนปัญญาจริงๆ ไม่รู้จะเริ่มอธิบายยังไงดี แต่เค้าก็มักจะพูดอยู่เสมอว่า... เนี่ย ยู สอน ไอ ท่องบ้างสิ เราจะได้ท่องด้วยกันไง เพราะเวลายูท่องน่ะ ไอ ก็ นอนตาปริบๆ ดู ยู ท่องจนจบแล้วค่อยปิดไฟนอน รู้สึกไม่ค่อยดี ประมานว่าอยากมีส่วนร่วม ว่างั้น...

ได้... แซนดี้จะจัดให้ แต่ขอถามเพื่อนๆ หน่อยนะคะว่า

1. แฟนมักจะถามว่า ที่ท่องๆเนี่ย มันแปลว่าอะไร... เราจะบอกเค้าว่าไงดีคะ (เพราะเราก็ไม่รู้คำแปล)

2. เราควรจะอธิบายเริ่มยังไงดีคะว่า คาถาชินบันชรเนี่ยว่าเค้าท่องกันทำไม เราควรเริ่มยังไงดีคะ

ดิดันจะนั่งพิมพระคาถาชินบันชรให้แฟนหลังจากตั้งกระทู้นี้จบ คงใช้เวลาซักระยะกว่าจะพิมเสร็จ สองสามวันอะไรประมานนี้ และรอได้ไอเดียจากเพื่อนๆ สักหน่อยแล้ว ก็จะทำการเริ่มอธิบายเป็นเรื่องเป็นราวให้แฟนฟังซะทีว่านะ อืมม เนี่ย อะไรยังไง

รบกวนเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ หรือ มีแนวการอธิบายดีๆ แนะนำหน่อยนะคะ ดิฉันเป็นคนอธิบายอะไรไม่เก่ง บางครั้งรู้สึกยากที่จะเริ่มอธิบายรายละเอียดอะไรที่มันลึกซึ้ง ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาตอบทุกคนล่วงหน้านะคะ เย้!

แก้ไขเมื่อ 30 มิ.ย. 51 13:19:40

จากคุณ : [7th Heaven] - [ 30 มิ.ย. 51 12:20:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom