Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มองสภาพการเงินเศรษฐกิจในสหรัฐฯ เป็นยังไงกันบ้างครับ

ขอแชร์ข้อสังเกตส่วนตัว จากความรู้และประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ

ท่านไหนจะเสริมเพิ่มข้อมูล หรือจะโต้แย้งตรงจุดไหนเชิญตามสบายนะครับ

1. บัตรเครดิตลด Grace Period ลง 5-10 วัน
    อย่างบัตรใบนึงเคยตัดทุกวันที่ 24 Statement ออกวันที่ 25
    ตอนนี้ตัดทุกวันที่ 14 Statement ออกวันที่ 25

อันนี้เป็นการเอาเปรียบลูกค้านะครับ ทำให้มันสั้นลง คนที่มีเงินน้อยๆ จะหมุนเงินไม่ทันนะครับ
    อันนี้ยิ่งเป็นตัวเร่งให้คนล้มละลายเร็วขึ้น

2. บัตรเครดิตแอบเพิ่ม credit line ให้ลูกค้าชั้นดีเรื่อยๆ ทุกปี
    เมื่อก่อนมันจะขึ้นทุก 2-3 ปี แต่ตอนนี้มันขึ้นทุกปีแถมยังขึ้นมากเกินเหตุ

ผมว่าแบงค์กำลังดำเนินกลยุทธ์ปรับแต่งตัวเลข เพื่อทำให้สัดส่วนของหนี้เสียดูเหมือนลดลง
    เพราะเพิ่ม credit line ให้ลูกค้าชั้นดี ทำให้ตัวฐานส่วนที่ดีมากขึ้น

จริงๆ ใน นสพ มีข่าวว่าคนส่วนใหญ่โดนตัด credit line ด้วยซ้ำ
    ........สงสัยจะตัด credit line ของคนที่เครดิตไม่ดี

3. เงินบาทกำลังจะอ่อนค่าลงไปเรื่อยๆ ในเร็วๆ นี้
    เป้าหมายแรก 40 บาท/USD เป้า่หมายต่อไปคือ 50 (ภายใน 2-3 ปี)

ปัญหาหลักคือ ต้นทุนแพง+ระยะทางไกลมาก(ค่าขนส่งแพง)
    ทำให้สินค้าของเราแข่งขันไม่ได้ ต่างชาติปิด+ย้ายโรงงานหนี

อุตสาหกรรมหลักๆ ในประเทศต้องพึ่งพาวัตถุดิบนำเข้า ซึ่งค่าขนส่งแพง+วัตถุดิบแพงขึ้นมาก

4. น้ำมันดิบมีเป้าหมายแรก ที่ $150/barrel เป้าหมายถัดไป ที่ $175
    หลังสหรัฐฯได้ประธานาธิบดีใหม่ในเดือนมกราคมปีหน้า ราคาจะลดลง

ในเว็ปลุงโฉลก www.chaloke.com มีการวิเคราะห์กราฟด้วยครับ

5. ราคา Real Estate ยังไม่ลงมากเท่าที่ควร ยังมีคนส่วนหนึ่งมีกำลังซื้อและซื้อเก็งกำไร
    ผมเคยพูดไว้ปีที่แล้วว่าถ้าจะซื้อให้รอถึงกรกฎาคมปีนี้ (ดูจาก Option ARMS reset)

ตอนที่ผมพูดนั้นรัฐบาลยังไม่มีมาตรการช่วยเหลือพวก subprime & forclosure
    รวมทั้งยังไม่มีการขยายวงเงินของพี่ Freddy กับน้อง Fannie และลุง FHA

เรามาดูกันว่าสิ้นเดือนนี้ สถานการณ์จะเป็นยังไง
    ถ้ายังไม่ชัดเจน ขอแนะนำให้รอดูไปถึงไตรมาสสุดท้ายของปีนี้

6. ดอกเบี้ยจะขึ้นภายในสิ้นปีนี้ เป็นความพยายามพยุงค่าเงินดอลลาร์ไม่ให้อ่อนไปกว่านี้มาก และเพื่อชะลอการขึ้นของน้ำมันและอัตราเงินเฟ้อ

7. สายการบินเริ่มชาร์ท Fee เล็กๆ น้อยๆ ไปเรื่อยๆ
    ล่าสุด Delta จะเริ่มเก็บค่าธรรมเนียมการ Redeem Milage ซะแล้ว
    .........เป็นการทำลาย Loyalty ของลูกค้าอย่างสิ้นเชิง

ในที่สุดแล้ว
    7.1 การขึ้นราคาโดยตรงจะเป็นผลดีมากกว่า
    7.2 การยุบรวมสายการบิน+การขายหุ้นให้ต่างชาติเป็นสิ่งที่ต้องเกิด
    7.3 เที่ยวบินที่สายการบินใหญ่ยุบเลิก จะถูกทดแทนโดย Low-cost Airlines
    7.4 Low-cost Airlines จะโตขึ้นเรื่อยๆ

8. รถ truck และ SUV ขายไม่ออก Big Three ต้องปิดโรงงาน
    ในที่สุดก็จะมี่รถเล็กๆ เต็มถนนเหมือนเมื่อเกือบ 30 ปีก่อน ตอนรถญี่ปุ่นเข้ามาสหรัฐฯ ใหม่ๆ
    รถที่ขายดีมากๆตอนนี้คือ Yaris และ Xion

9. ทองคำเริ่มดูน่าสนใจอีกแล้ว สาเหตุหลักจากเงินเฟ้อ+ค่าเงินครับ

เรื่องเงินเฟ้อ ผมขี้เกียจพูดแล้วนะครับ ช่วง 2 ปีที่แล้วเคยพูดมาหลายๆครั้ง
    .....ขณะนี้ก็ได้เป็นไปตามที่ผมเคยกล่าวเตือนไว้ช่วง 2 ปีที่แล้วว่าเงินเฟ้อมากๆ
    เพราะราคา commodity +การนำอาหารคนมาทำ Ethanol

ใครมีข้อสังเกตอื่นๆ บ้างครับ ผมเองกล่าวเฉพาะสิ่งที่ผมสนใจ

ท่านไหนจะเสริมเพิ่มข้อมูล หรือจะโต้แย้งตรงจุดไหนเชิญตามสบายนะครับ

เรียนเชิญแม่บ้านด้วยนะครับ เชื่อว่าท่านมีมุมมองดีๆ ที่ต่างออกไปครับ

จากคุณ : academician - [ 1 ก.ค. 51 17:11:31 A:130.18.158.154 X: TicketID:075095 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom