Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอแนวคิดเรื่องการประหยัดพลังงานด้วยค่ะ

ขอเกริ่น (บ่น)นิดนึงนะคะ วันนี้หัวเสียเห็นคนที่ทำงานไม่ค่อยมีสำนึกในการประหยัดพลังงาน เข้ามาในห้องทานข้าวที่เปิดแอร์อยู่ก็ไม่ปิดประตู ไม่ใช่เป็นครั้งเดียวและคนเดียว เป็นคนละหลายครั้ง บอกให้ปิดก็มีปิดบ้างไม่ปิดบ้าง(บางทีต้องลุกไปปิดเอง) แบบว่าบอกทีทำที เฮ้อ!ไม้แก่จะดัดยากค่ะ

ยังมีอื่นๆที่เห็นบ่อยๆคือ พวกใช้ออฟฟิศของทางราชการแล้วเปิดไฟเปิดแอร์แบบไม่ยั้งกันเลย คือตัวไม่ได้จ่ายตังค์ค่าไฟอ่ะ เลยไม่เดือดร้อน เคยเจอแบบตอบกลับมาว่า ก็จ่ายเงินค่าเทอมไปแล้วตั้งเยอะต้องใช้ให้คุ้ม (สมัยยังเรียนอยู่) ฯลฯ ก็ถูกค่ะต้องใช้ให้คุ้ม แต่ไม่ใช่ใช้ล้างผลาญ เฮ้อ!

คือประเด็นไม่ได้จะมาว่าใครให้ฟังนะคะ เพราะพวกที่รู้จักกันเขาก็ไม่ใช่ว่าเป็นคนไม่ดี และการมาบ่นเฉยๆก็ไม่เกิดประโยชน์ทั้งผู้พูด ผู้ฟังและผู้ถูกบ่น
    แต่ประเด็นคืออยากจะหาวิธีปลุกจิตสำนึกเรื่องการประหยัดพลังงานขึ้นมา

เดี๋ยววันนี้จะมานั่งหาเวปไซค์เกี่ยวกับการประหยัดพลังงาน แล้วจะปริ๊นท์ไปปิดตามจุดต่างๆ ที่จริงเคยทำแล้ว แต่ไม่ค่อยมีคนสนใจอ่านเท่าไหร่ เพราะมันไม่ดึงดูด ส่วนตัวเราเองก็เป็นคนไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์ มีข้อมูลก็แปะมันไปทื่อๆเลย ไม่มีหัวศิลป์ที่จะทำให้คนสนใจสิ่งที่เรานำเสนอ ใครมีไอเดียอะไรก็แนะนำบ้างนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

ปล. ทราบค่ะว่าเข้ามาไม่ถูกห้อง แต่เห็นว่าท่านที่เข้ามาเล่นที่ห้องไกลบ้านมีวิสัยทัศน์กว้างไกล น่าจะมีไอเดียอะไรดีๆ ถ้ามีห้องไหนแนะนำให้ไปตั้งกระทู้ถามก็แนะนำกันมาได้นะคะ
    ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Fresita - [ 3 ก.ค. 51 13:24:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom