Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แม่บ้านต่างแดนขา ขอเข้ามาบ่น และขอความคิดเห็นหน่อยขา

ขอเข้ามาบ่น ขอความคิดเห็น ขอกำลังใจซึ่งกันและกันหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ สมาชิกแม่บ้านต่างแดน (ไม่เคยเข้ามาคุย ได้แต่อ่านมาตลอดนะค่ะ)

เริ่มบ่นเลยดีกว่าค่ะ คือ"นึก"เองเนี่ยะ แต่งงานมาสองปีแล้วค่ะ ภาษาที่สามไปไม่ถึงไหนเลย  พยายามเรียนเองภาษาเองมาตอนแรก เพราะจนค่ะ ไม่มีเงินไปเรียนที่โรงเรียนเอง แล้วไปเรียนของรัฐไม่ได้เพราะติดปัญหานิดหน่อยในช่วงแรก

ช่วงที่นั่งเรียนคนเดียว ก็ใช้การอ่านหนังสือ เปิดอินเตอร์เนตเอาค่ะ แต่วัน ๆ นี่ไม่ได้พบใคร ไม่ได้สื่อสาร(สื่อสารกับสามี ก็จะเป็นภาษาอังกฤษ แต่ส่วนมากจะนั่งฟังมากกว่าค่ะ )กับใครจนป่านนี้ สองปีมาแล้ว

จากที่เคยเป็นคนพูดมาก จนเดี๋ยวนี้ฟังอย่างเดียวค่ะ จนไปเรียนที่โรงเรียนครูชมว่าไวยากรณ์เยี่ยม แต่พูดไม่ได้เรื่อง ถ้าเป็นเขียนหรืออ่าน ผ่านฉลุยค่ะ แต่สนทนาไม่ได้เรื่องจริง ๆ

เรียนจบมา ได้เวลาหางานค่ะ แต่ด้วยความที่ไม่ทราบว่า สามีหวง หรือห่วง เขาไม่เคยปล่อยเราไปไหนคนเดียว หรือติดต่ออะไรคนเดียว เลยทำให้คนอย่างดิฉัน กลัวโลกภายนอก และเบื่อโลกภายนอกไปเลยค่ะ

ใจอยากทำงานมาก แต่พอลองสมัครแล้วไม่มีวี่แววเลยสัก สมัครมาหลายสิบที่แล้ว เหนื่อย และ ท้อ มากเลยค่ะ

ตอนนี้สามีก็มาตกงานอีกคน เครียดค่ะ นั่งหางานกันมาเป็นเดือนแล้วก็ยังไม่มีวี่แวว อีกเหมือนกัน

จบเรื่องบ่นแล้ว ขอถามเพื่อน ๆ หน่อยนะค่ะ

1. เพื่อน ๆ เรียนภาษากันนานแค่ไหนค่ะ กว่าจะสื่อสารกับคนอื่นรู้เรื่อง เอาแบบพอคุยได้แต่ไม่ต้องถึงขั้นเก่งกาจหน่ะค่ะ

2. เพื่อน ๆ ได้งานทำกันอย่างไรค่ะ สมัครเอง หรือคนแนะนำไป

3. เพื่อน ๆ ที่เรียนจบปริญญามา หรือเคยมีตำแหน่งใหญ่โตมาแล้วต้องมาเริ่มใหม่ที่ศูนย์ ท้อกันไหมค่ะ มีวิธีแก้ความท้อกันอย่างไร

4. อึดอัดไหมค่ะ กับการที่เคยหาเงินเองได้ เลี้ยงตัวเอง(และคนอื่น)มาตลอด แต่ตอนนี้กลับนั่งให้คนอื่นเลี้ยง (เหมือนมาเป็นภาระให้เขาเลย) มีวิธีขจัดความอึดอัดกันอย่างไรค่ะ

5. ถ้าเพื่อน ๆ มีโอกาสได้เรียนต่อ จะเลือกเรียนอะไรกันค่ะ เพราะอะไร

อยากได้ความคิดเห็นแลกเปลี่ยนกับเพื่อน ๆ จังเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

จากคุณ : กำลังนึก - [ 7 ก.ค. 51 22:43:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom